ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-02-2010, 14:05   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HOT-BOY Club อ่านกระทู้
ถ้า โซลินอยล์เกียร์มีปัญหาจิงๆ
หมายถึงเสียหาย จนไม่สามารถแก้ไขได้
ระหว่าง โอเวอร์เกียร์ กะซื้อลูกใหม่ อันไหนค่าใช้จ่ายน้อยกว่ากันคับ
ส่วนที่ คุนน้า moonlight บอกว่าถ้ามีการรีเซตกล่อง
จะทำให้โค๊ตหายไป แต่ผมยังไม่ได้มีการรีเซตกล่องเลยนะคับ ทำไมโค๊ดถึงหายไป
ส่วนตอนนี้มานั่งนึกดู ที่ความเร็วมันสวิง น่าจะเกิดจากการประกอบ ในส่วนของเรือนไมล์ เมื่อวาน อาจจะมีปลั๊กไม่แน่น อีกอย่างนึงรถผมเคยมีอาการ start ด้วยน้ำมัน
ไม่ติด จึงทำการเปลี่ยนกล่อง โดยใช้กล่อง spare
หลังจากเปลี่ยนกล่องspare ก้อมีปัญหากับเกียร์มาตลอด
น่าจะเกิดจากกล่องได้มั้ยคับ ขอบคุนทุกคำตอบ

โอกาสปลั๊กไม่แน่นมีมากครับ สมมุตว่าปลั๊กไม่แน่นนะครับ (ว่าง่ายๆก็คือหลวมนั่นแหละครับ) แค่ขยับหน่อยเดียว ถ้าปลั๊กส่วนที่เป็น Batt หลวม แค่นั้น ก็เท่ากับ รีเซทกล่องแล้วครับผม (จากข้อมูลที่เล่ามาตอนท้าย อาจจะเป็นไปได้ว่า กล่องสำรองมีปัญหานะครับ)

มาที่คำถามเรื่องโซลินอยด์ ชำรุด นั้น ไม่ต้องถึงกับยกเกียร์หรอกครับ (ถ้ามองไม่เห็นภาพ ผมจะขอใช้คำพังเพยที่ว่า "ขี่ช้างจับตั๊กแตน" น่าจะเห็นภาพได้ชัดขึ้นครับ) วิธีแก้ไข มี 3 ขั้นตอนอย่างใดอย่างหนึ่งครับ
  1. ซ่อมโซลินอยด์
  2. ซื้ออะไหล่มือสองเซียงกงมาเปลี่ยน
  3. ซื้อของใหม่เบิกห้างมาเปลี่ยน
gotlaw (13-02-2010), HOT-BOY Club (08-02-2010), jarturon333 (08-02-2010)