ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 27-04-2011, 21:50   #11
torn7890
Senior Member

คะแนน: 16 torn7890 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bum1 อ่านกระทู้
อ่า... อยากให้ลงวิธ๊การทำไว้หน้านี้เลยอะครับ ของเก่าตกไปหน้าใหนแล้วไม่รู้ เผื่อเพื่อนๆเพิ่งเจอกระทู้นี้ครับ สนใจเเหมือนกันครับ
ขออธิบายตามรูปเลยนะครับถ้าจะไปตามกระทู้เก่ามันต่าง กันนิดหน่อยเพราะเป็นช่วงทดลอง

ชิ้นส่วนประกอบด้วยสามส่วน
1.ท่อมิกใช้ท่อขนาดไม่เกิน2.5นิ้วตำกว่าได้ มีท่อครึ่งนิ้วแก็สเข้าที่บากปากฉลามเจาะเชื่อมลงกลา งท่อหันไปทางท่อไอดี ทางตอท่อแก็สงอไม่งอแล้วแต่สดวก แล้วเจาะรูใส่ลิ้น
ให้แนวตรงปลายปากฉลามทะลุต้องได้กึ่งกลางท่อตามรูปคร ับ

2. ลวดห้อยมิกผมใช้ลวดเชื่อม2.6 มิลที่ตัดได้ตามรูป
3. ลิ้นแปรผันครับ ใช้แผ่นเหล็กบางๆครับประมาณ0.4มิล
ใครไม่มีให้ขโมยแก้วเลสในบ้านมาตัดเป็นแผ่นโดยกรรไกร ตัดเหล็กนะครับ การวาดแบบก่อนตัดใช้ท่อนั้นและวาดวงในสองวงทับกันโดย ที่จุดกลางห่างกันประมาณ1เซนติเมตรครับเเล้วตัดออกคล ายวงรี
จากนั้นมาพับกันใช่ลวดใหญ่ก่าลวดห้อยผมใช้3.2มิล วางระจุดกลางสองวงที่วาด แล้วใช้คีมดัดพับครับโดยจุดพับห่างจากจุดวางลวด1.5 เชนติเมตร ใช้คีมปีบให้แบนทับลวดจนดูเหมือนรูร้อย ที่นี้เวลาใส่ลิ้นมันก็จะฟรีฟลิวตามแรงลมดูด

888มาประกอบกัน แค่ใส่ลิ้นเสียบลวดพับลวดกันหลุดลิ้นให้ปลายลิ้นกระด กทางที่เราจะใส่ทางท่อไอดีลิ้นต้องสนิทครับเหลือที่จ ุดพับอากาสเข้าได้เทียบเท่ามิกรู28 ลิ้นไม่ตั้งฉากนะครับเอียงนิดๆๆ ถ้าไม่สนิทหรือติดขัดตัดแต่งให้เข้ารูป ลองใช้นิ้วเขี่ยดูติดขัดไหม แต่งเอา

มาติดตั้งกัน ลูปนำมันก่อนหน่อยก็ดี ใช้ข้อต่ออากาศต่อหน้ามิกได้เลยโดยที่จัดพับต้องอยู้ บนสุดเพราะเราต้องอาศัยนำหนักลิ้นในการบังคับแรงดูดอ ากาศ เสร็จก็จูนครับ จูนก็จูนเหมือนทั่วไปแต่เพาเวอร์วาวล์อาจจะต้องเปิดม ากหน่อย
ถ้าแก็สมาไม่พอนำหนักลิ้นอาจน้อยไปต้องหาทางเพิ่มเอา ครับครับของทำมืออาจจะไม่ได้แปะๆนะครับต้องลองและแก้ ไป น่าจะพอมองภาพกันออกนะครับ
torn7890 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to torn7890 For This Useful Post:
bum1 (29-04-2011), pattapong (28-04-2011), rider boy (27-04-2011), wee18 (04-05-2011)