ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-08-2009, 14:03   #209
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bokyod อ่านกระทู้
มารายงานผลคับๆ
เมื่อวานนนี้ ผมได้ไปเติมน้ำยาแอร์มาคับๆ เติม แล้วก็เย็นดีๆ เสียไป 200
แต่ช่างบอกว่า แรงดันมันไม่ลงเลย (เขาบอกว่าปกติเอาน้ำราดตรงแผงคอยร้อนแล้วมันจะลง)
ผมก็เลยถามว่าถ้าเป็นอย่างนี้แล้วเป็นออะไรไหม เค้าบอกว่าคอมแอร์ใกล้เสียแล้วๆ
ขอถามว่า
1.ที่ช่างบอกเรื่องจริงไหมคับ
2.ตอนนี้เป็นน้ำยา R12 ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น R134 ได้ไหมคับๆ
3. ถ้าเปลี่ยนไปเป็นน้ำยา R134 แล้วต้องทำอะไรเพิ่มบ้าง
แล้วจะมีปัญหาไหมคับ
รถผมเป็น Volvo 760 JBO คับๆ
โดยปกติของการใช้เกจ์วัดความดันของน้ำยานั้น จะต้องวัดทั้ง 2 ค่า คือ ทั้งค่าแรงดันต่ำและ ค่าแรงดันสูง ครับ โดยระบบปกติ ของน้ำยา เมื่อระบบทำความเย็นทำงานปกตินั้น จะได้ค่าดังนี้ครับ
  • ด้านแรงดันต่ำ 15 - 30 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว
  • ด้านแรงดันสูง 210 - 230 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว
ถ้าการระบายความร้อนของคอยล์ร้อน (คอนเดนเซอร์) ไม่ดี เราจะต้องมองเห็นฟองอากาศที่ช่องมองน้ำยา ค่าแรงดันต่ำที่เกจ์จะอ่านได้ค่าสูงผิดปกติ แต่ค่าแรงดันสูงอาจจะสูงเกินปกติได้แต่ไม่มาก

แต่พอเราเอาน้ำฉีดพ่นไปที่ตัวคอยล์ร้อน ค่าทางด้านแรงดันต่ำควรจะลงมาสู่ระดับปกติ ครับ
แต่ถ้า ผลของเกจ์ ด้านแรงดันต่ำ สูงผิดปกติ และค่าแรงดันสูง ต่ำผิดปกติ
แล้วเราเอาละอองน้ำพ่นไปที่คอยล์ร้อน เกจ์วัดด้านแรงดันต่ำ ไม่ยอมลง ขณะเดียวกัน เกจ์วัดด้านแรงดันสูงไม่ยอมขึ้น นั่นแสดงถึงว่า คอมเพรสเซอร์แอร์ ไม่มีกำลังครับ (อาจจะเสื่อมชำรุดครับ)

สำหรับการเปลี่ยนน้ำยา เป็น 134 a นั้น เรียกได้ว่า แทบจะต้องเปลี่ยนหมดครับ เช่น
  • ปะเกน และโอริงทั้งหมด (รวมทั้งในคอมเพรสเซอร์ด้วยครับ) ต้องเปลี่ยนจาก ชนิด NBR เป็นชนิด RBR
  • น้ำมันคอมเพรสเซอร์ จาก ND-OIL6 เป็น ND-OIL8
  • สารดูดความชื้นใน รีซีฟเวอร์ดรายเออร์ จาก ซิลิก้าเจล เป็น ซีโอไลท์ (เปลี่ยนทั้งรีซีฟเวอร์ดรายเออร์ครับ)
  • ระบบท่อและหัวต่อ ต่างๆ ก็ควรเปลี่ยนเพื่อป้องกันความผิดพลาดในการใช้สารความ เย็นครับ รวมทั้งหัวชาร์จก็ควรเปลี่ยนให้เป็น หัวชาร์จของสารความเย็น 134a ครับ
ที่บอกกล่าวไว้ทั้งหมดนั้น ดูเหมือนว่ายุ่งยาก แต่จริงๆแล้วสำหรับช่างแอร์แล้ว ไม่ยากหรอกครับ เสียเงินเปลี่ยนครั้งแรก แล้วต่อๆไป จะหาน้ำยาสารความเย็นได้ง่ายขึ้น เพราะว่า สาร R12 นับวันยิ่งหายากและแพงขึ้นเรื่อยๆครับ
printset (09-09-2016)