ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-06-2009, 09:41   #16
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
เมื่อไหร่ที่คุณรู้สึกว่า เครื่องยนต์ กำลังตกลงไป รอบเดินเบา ไม่นิ่ง เวลาขับเร่งเครื่องแล้วมีเสียงเคาะจากเครื่องยนต์ เร่งแรงดังถี่ เบาดังห่างขึ้น
กรณีพวกนี้ ตรวจเช็คด้านอื่นๆแล้ว ไม่มีปัญหา ก็ให้สงสัยที่วาล์ว ครับ (ยิ่งรถที่ใช้ระบบแก๊สเป็นส่วนใหญ่ ปัญหาเรื่องวาล์วจะมีมากกว่ารถที่ใช้ระบบน้ำมันเบนซิ น)

ส่วนกรณี เช็คความห่างของวาล์ว และตั้งวาล์วนั้น เหมาะกับท่านที่พอจะมีทักษะของช่างยนต์ หรือท่านที่ต้องการฝึกทำเองครับ เพราะว่า ยังพอจะสามารถทำได้ ถึงแม้จะยากนิดหนึ่งครับ

ส่วนท่านที่เป็น User รถยนต์ทั่วไป ก็เก็บข้อมูลไว้เป็น ฐานข้อมูล ก็เพียงพอแล้วครับ เวลาเราเห็นช่างเช็คเรื่องวาล์ว เราจะได้เข้าใจ และถ้าเป็นช่างทำผิดปกติจากที่เรามีในฐานข้อมูลความจ ำ เราจะได้ถามช่างเพื่อต่อยอดข้อมูลความจำให้เข้าใจยิ่ งๆขึ้นครับ
ถูกต้องครับ ตามที่ลุงมูนกล่าว

d.i.y. กระทู้นี้ ผมบอกตั้งแต่แรกแล้วครับว่า
มีสมาชิกบางท่านอยากลองตั้งวาล์วเอง
แต่ติดตรงที่ถอดแผ่นชิมไม่ออก ก็เลยอยากให้ลงภาพวิธีถอดให้ดู
ซึ่งวิธีของผมอาจจะเหมือนหรือไม่เหมือนกับวิธีของท่า นอื่นๆก็ได้
เพราะแต่ละคน ก็อาจคิดวิธีถอดได้ต่างๆกันออกไป ซึ่งไม่ผิดอะไร

ถ้าท่านเป็นคนชอบลงมือทำอะไรเอง ทำนั่นทำนี่กับรถด้วยตัวเอง
สามารถลองทำได้ ไม่มีไรเสียหาย นี่แหละเค้าเรียก d.i.y. ของจริง
ทำรถตัวเอง ผมบอกได้เลยว่าไม่เหนื่อยครับ ได้ประสบการณ์ตรงๆ
ไม่ต้องไปหาอ่านจากตำราที่ไหน

แต่สำหรับบางท่าน ที่อาจจะไม่ถนัดนักในเรื่องเช่นนี้ วิธีการอาจจะยากซักหน่อย
ก็ดูไว้เป็นแนวทาง ถือว่าเอาไว้เป็นข้อมูล
อย่างน้อยก็มีภาพในหัวขึ้นมาแล้วหละว่า
แผ่นชิมมันเป็นแผ่นกลมๆแบบนี้นี่เอง
ตำแหน่งติดตั้งอยู่ตรงนี้
และมันเอาออกได้ด้วยวิธีแบบนี้
รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหามครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 5 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
ChanJZ (23-07-2013), Lucky (03-06-2011), ludwig_awsb (14-07-2010), printset (07-10-2016), tatizoodlor (04-09-2013)