ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-03-2012, 22:13   #452
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dis48 อ่านกระทู้
มีปัญหาแอร์ไม่เย็นคับ ไมตี้ j bo ย้ายแผงแอร์ไว้ตรงยางอะไหล่
เมื่อวันก่อนคอมน๊อก เนื่องจากผมไปเปลี่ยนพัดลม จาก 10นิ้ว เป็น 12นิ้ว แต่ต่อสายไม่ดีดันหลุด หน้าครัทใหม้
ถอดคอมมาดู มันเริ่มดังแล้วเลยเปลี่ยนคอมใหม่ เปลี่ยนไดเออร์ แต่ก็ไม่เย็นอีก เอาน้ำราดแผง ก็เย็นขึ้นมาดี แสดงว่าแผงระบายไม่ทันใช่ไหมคับ แผงแอร์ ขนาด 36*40 3ชั้น พัดลม ae 12 นิ้ว 11ใบ แบบเป่าลง จับท่อดูร้อนจี้เลย ท่อเข้าดายเออร์ก็ร้อน ผมจะแก้อะไรได้บ้างครับ
เนื่องจากเนื้อที่แผงกับพัดลมมันเต็มที่แล้ว
หรือว่าต้องเปลี่ยนแผง แผงบาง+ใหญ่จะระบายได้ดีกว่าหรือปล่าว เนื่องจากพื้นที่ติดตั้งไม่มีลมพัดปะทะ มีแต่แรงจากพัดลมอย่างเดียว แล้ว คอมแอร์ผมไม่เคยตัดเลย นอกจากตอนหน้าหนาว วิธีแก้น่าจะมีอะไรบ้างคับรบกวนด้วย
จริงๆแล้ว แค่แผงแอร์ขนาดเดิม เพียงแต่ย้ายตำแหน่งไม่น่าจะทำให้แอร์ไม่เย็นครับ การที่แอร์ไม่เย็นมีหลายสาเหตุครับ ในขณะที่ช่างย้ายแผงแอร์เวลาที่ปล่อยน้ำยาแอร์ อาจจะทำให้มีอะไรไปอุดตันที่วาล์วได้ครับมีผลทำให้แอ ร์ไม่เย็น ส่วนพัดลมแอร์ดูจากขนาดก็ถือว่าเกือบจะ 80% ของพื้นที่แผงแอร์แล้ว เพียงแต่ว่า ระยะของแผงแอร์ที่ติดตั้งพัดลม ต้องมีระยะให้พัดลมดูดลมเข้าด้วยครับ ถ้าพัดลมชิดกับพื้นท้องรถเกินไปไม่มีทางให้ลมเข้า พัดลมก้ไม่มีลมให้ดูดมาเป่าแผงเหมือนกัน เป้นผลให้ระบายความร้อนไม่ออกครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Dis48 (14-03-2012), joe-civil@jz (16-03-2012)