ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-12-2009, 20:27   #24
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
ผมว่าที่นี้ น่ารักสุดๆแล้วครับ พร้อมช่วยกันได้ตลอดเวลา

ผมเองยังรู้สึกไม่ดีเลยครับ วันก่อนมีน้องพี่หมูโทรมาหาบอกว่าลูกลอกดันสายพานแตก จะให้ช่วยยังไง ผมทำได้แค่บอกเบอร์โทรน้องออฟได้เท่านั้นเพราะน้องอา จจะมีอะไหล่แล้วช่วยได้ จริงๆแล้วออกไปช่วยไม่ได้ เสียใจครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 อ่านกระทู้
ต้องเตรียมเอกสาร พาสปอร์ตรถ(เล่มสีม่วง พร้อมป้านทะเบียนสากล) และ พาสปอร์ตคน

ใบขับขี่สากล หรือ ไปแจ้งที่ขนส่งขอให้ทางขนส่งออกหนังสือรับรองใบขับขี ่เป็นภาษาอังกฤษก็ใช้ได้

ส่วนถ้ามีใบขับขี่แบบสมาร์ทการ์ดประเทศใน SouthEast Asia สามารถใช้ได้เลย ติดสติกเกอร์รูปตัว T ทั้งด้านหน้าและหลังรถให้เห็นชัดเจน

และเมื่อข้ามด่านแล้วต้องทำประกันรถยนต์ที่หน้าด่านจ ะมีบริษัทรับทำอยู่ ผมทำประเภท 3 แบบ 7 วัน 200 บาทครับ ติดไว้ที่หน้ารถให้เห็นชัดเจน

ถ้าข้ามแดนด้วยการทำ Border Pass จะอยู่ได้ในพื้นที่ไม่เกิน 60 กม.จากด่านครับ ถ้าทำที่หนองคายก็ไปได้แค่ทีเวียงจันทร์

ผมเข้าไปไม่เจอตำรวจลาวเลย แต่จะมีด่านเก็บค่าผ่านทางเป็นช่วง ๆ จากเวียงจันทร์-วังเวียง 2 ด่าน

วังเวียง-หลวงพระบาง 1 ด้าน เก็บครั้งละ 5,000 กีบหรือ 20 บาท ส่วนเงินสามารถใช้เงินไทยได้แต่ขาดทุนเรื่องอัตราแลก เปลี่ยน

ผมแลกเงินที่ด่าน 1 บาทได้ 255 กีบครับ ถ้าพกเงินดอลล่าไปใช้ที่โน่นเลยโดยไม่แลกเงินกีบก็จะ ดีกว่า

ถ้าเข้าไปโดยไม่ได้ประทับตราที่พาสปอร์ตรถและคนต้องเ สียตอนออก 4,000 บาท ถ้าเอกสารพร้อมไม่ค่อยมีปัญหา

สิ่งสำคัญคือต้องเตือนตัวเองอยู่เสมอเพราะว่าขับรถคน ละเลนกับบ้านเรา ผมเวลาจอดนาน ๆ จะขับเข้าถนนคอยจะชิดเลนซ้ายอยู่เรื่อยเลยครับ

แนบไฟล์ 38084
กำลังจะถามเลยครับ ว่าจะเอารถไปเที่ยวเหมือนกัน ว่าต้องทำยังไง
ปล.เอาเซฟไปได้ป่ะพี่วุธ จะได้แฮ๊ดดดดด ฟิ้ววววววว

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to aom8817 For This Useful Post:
kunsue (30-12-2009), Moonlight (29-12-2009), wk7000 (29-12-2009), กำนันสไตล์หัวครก (16-02-2010)