ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-07-2008, 23:21   #6
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai อ่านกระทู้
สำหรับเจโบหม้อต้มสตาร์แก๊สนี่ก็น่าจะประมาณโลละ 2 บาทครับ ...ทีนี้ที่ว่าได้ลองจูนแล้วได้จูนแบบไหนครับ จูนพีคหรือไม่ลองพยายามจูนดูใหม่นะครับ วิธีจูน fixmix ไม่ยากครับหาอ่านได้ในเว็บเาก็มีลองค้น ๆ ดูครับ ที่สำคัญควรจะมี a/f meter ไว้ดูส่วนผสมของเชื้อเพลิงกับอากาศก็จะทำให้วิเคราะห ์ได้ง่ายขึ้นครับ เช่นที่คุณบอกว่ารอบ 1500-2500 สะดุดนั้นก็จะดูได้ทันทีว่าตอนนั้น a/f ratio เป็นอย่างไร หนาหรือบาง ส่วนหัวเทียนก็อาจเป็นไปได้ครับ จริง ๆ แล้วหัวเทียนเป็นอุปกรณ์ที่มีอายุการใช้งาน ถ้าไม่แน่ใจอย่างไรก็ควรเปลี่ยนเพื่อนับหนึ่งใหม่ไปเ ลย

ตำแหน่ง mixer และขนาดรู mixer ก็มีส่วนกับการกินแก๊สครับพอจะระบุหรือมีรูปไหมครับ เพื่อน ๆ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์

ส่วนเรื่องเปลี่ยนไปใช้ mixer ของ tosaki จากที่เห็นเพื่อน ๆ ลองใช้กันมาผมก็คิดว่ามันต้องดีกว่า fixmix ธรรมดาแน่นอนครับ แต่ผมก็ไม่เคยใช้ เพราะผมใช้แลมด้าคอนโทรล ซึ่งมันก็ดีกว่า fixmix ธรรมดาเช่นกันครับ เพราะเป็นระบบที่มีข้อมูลป้อนกลับเพื่อวิเคราะห์ในกา รจ่ายแก๊ส

ยังไงอยากให้ลองจูนแก๊สโดยมี a/f meter อีกทีนะครับจะได้ง่ายขึ้น
ตามนั้นครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ที่ว่ารอบเครื่อง 1500-2500 สะดุด มันอาจจะเป็นจากหัวเทียน และระบบไฟจุดระเบิดก็ได้น่ะครับ ลองเช็คระบบไฟ และดูว่ามันมีน้ำมันเครื่องซึมลงที่เป้าหัวเทียนด้วย หรือเปล่าน่ะครับ เพราะมันเป็นไปได้เหมือนกันครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม