ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 28-07-2008, 23:13   #5
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
สำหรับเจโบหม้อต้มสตาร์แก๊สนี่ก็น่าจะประมาณโลละ 2 บาทครับ ...ทีนี้ที่ว่าได้ลองจูนแล้วได้จูนแบบไหนครับ จูนพีคหรือไม่ลองพยายามจูนดูใหม่นะครับ วิธีจูน fixmix ไม่ยากครับหาอ่านได้ในเว็บเาก็มีลองค้น ๆ ดูครับ ที่สำคัญควรจะมี a/f meter ไว้ดูส่วนผสมของเชื้อเพลิงกับอากาศก็จะทำให้วิเคราะห ์ได้ง่ายขึ้นครับ เช่นที่คุณบอกว่ารอบ 1500-2500 สะดุดนั้นก็จะดูได้ทันทีว่าตอนนั้น a/f ratio เป็นอย่างไร หนาหรือบาง ส่วนหัวเทียนก็อาจเป็นไปได้ครับ จริง ๆ แล้วหัวเทียนเป็นอุปกรณ์ที่มีอายุการใช้งาน ถ้าไม่แน่ใจอย่างไรก็ควรเปลี่ยนเพื่อนับหนึ่งใหม่ไปเ ลย

ตำแหน่ง mixer และขนาดรู mixer ก็มีส่วนกับการกินแก๊สครับพอจะระบุหรือมีรูปไหมครับ เพื่อน ๆ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์

ส่วนเรื่องเปลี่ยนไปใช้ mixer ของ tosaki จากที่เห็นเพื่อน ๆ ลองใช้กันมาผมก็คิดว่ามันต้องดีกว่า fixmix ธรรมดาแน่นอนครับ แต่ผมก็ไม่เคยใช้ เพราะผมใช้แลมด้าคอนโทรล ซึ่งมันก็ดีกว่า fixmix ธรรมดาเช่นกันครับ เพราะเป็นระบบที่มีข้อมูลป้อนกลับเพื่อวิเคราะห์ในกา รจ่ายแก๊ส

ยังไงอยากให้ลองจูนแก๊สโดยมี a/f meter อีกทีนะครับจะได้ง่ายขึ้น