ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-01-2008, 10:54   #1
Mr.bobby
Member

คะแนน: 0 Mr.bobby is on a distinguished road
เปรียบเทียบ LPG กับ NGV ใน Dmax

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมใช้รถ Dmax Cab4 2500 Turbo ปี 2004 พอดียุคน้ำมันแพงก็กำลังจะหาแก๊สมาใส่ตัวรถครับและผม ก็กำลังปวดหัวเรื่องจะติดแก๊ส

1. ช่างแถวๆบ้านบอกว่า ลง 1J โบ 2500+ค่าติดตั้งแก๊สด้วย ราคา 70000 รวมค่าแรงทุกอย่างแล้ว
2. ถ้านำ 1J โบ 2500 ไปติด NGV งบประมาณเท่าไหร่ครับ แถวบ้านเขาจูนได้แต่ LPG ครับ
3. ถ้าเอาเครื่องเดิมไปติด NGV ดีไหมเพราะก็ลงทุนไม่สูงประมาณ 40000-50000

ก็เลยยังไม่รู้ว่า 3 ข้อที่ผมเขียนมา จะไปลงตัวที่ข้อไหนครับ ใจผมก็เสียดายรถไม่อยากขายไปแล้วไปซื้อมือ 2 มาติด เพราะซื้อมือ 1 มา

ผมอยากทราบข้อมูลของเพื่อนๆในเว็บคือ ราคาในอนาคตระหว่าง LPG กับ NGV อันไหนดีดจะสูงกว่ากัน คือผมไม่อยากเปลี่ยนระบบไปๆ มาๆ เพราะตอนนี้ ก็มีเพื่อนๆ บอกให้ถอดเครื่องเดิมวางไว้แล้วใส่ระหว่างข้อ 1 กับข้อ 2 แล้วต่อไปถ้าจะขายรถค่อยใส่คืน ผู้ใหญ่ก็บอก เอาของเดิมไปติด NGV ก็พอลงทุนน้อยไม่เสี่ยง ปวดหัวชะมัด

ยังไงเพื่อนๆ ในเว็บช่วยเปรียบเทียบรายละเอียด และช่วยกันตอบข้อสงสัยผมด้วยนะครับ ผมความรู้เรื่องเครื่องยนต์น้อยครับ ขอบคุณครับผม
Mr.bobby is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม