ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 25-09-2009, 16:35   #8
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ อ่านกระทู้
รถเกียร์ออโต้ คับ ไม่มีคลัช
+++ส่วนรอบเครื่องนี้ ก็ปกติตอนสตาร์ท เดอนเบามีสั่นมั่ง รอบไม่นิ่งรถสั่น เคยมีสั่นจนดับ
+++ส่วนเวลาถอยหลัง เหยียบคันเร่งไปนิดเดียว ก็จะดับ(แต่ไม่ทุกครั้ง) โดยเฉพาะเวลา หักพวงมาลัยหมดแล้วถอย หรือ ถอยขึ้นเนิน ดับบ่อยกว่า ถอยปกติ

+++++แถมท้ายถามอิกนิด ถังน้ำมันเติมเต็มถังไม่ได้
น้ำมันล้นออกนองพื้นเลย ช่วงคอถัง เป็นตั้งแต่วางเครื่อง ........ให้อู่ ซีล อุดรอบแล้วก็ไม่อยู่ ล่าสุดไปเปลี่ยนปั้มติ๊กในถังมา เลยให้อุด ซีล ให้ใหม่อีกรอบ กลับมาเติมน้ำมัน.............ล้นออกมานองพื้น เหมือนเดิมอันนี้แก้ ยังไงดี ที่ไหน ทำหาย
จริงๆแล้วเปลี่ยนปั้มติ๊กแล้วตอนนี้น้ำมันก็ยังสดุดอ ยู่ อาการวิ่งเหมือนน้ำมันจะหมดอ่ะ ...... เวียนegg ปัจจุบันวิ่งแกสตลอด
เรื่องน้ำมันล้นถังนั้น ถ้าจะให้ตอบแบบกำปั้นทุบดิน ก็ต้องบอกว่า ระบบการซีล หรือเรียกง่ายๆว่า การปิดจุดรั่ว ยังทำไม่ดีครับ ถ้าทำดีจริงๆ จะต้องไม่มีรั่วครับ

แต่ก็มีอีกเรื่องหนึ่งที่อาจจะซีลดีแล้ว แต่ไม่นานมันก็รั่วได้ เพราะว่าเกิดจากแรงดันภายในถัง ซึ่งเมื่อมีแรงดันมากๆเข้า ตรงจุดไหน อ่อน ก็จะรั่วตรงนั้นแหละครับ มิเช่นนั้นแล้ว ก็ไม่รู้ว่าจะดันไปออกทางไหนครับ

ลองเช็คดูครับว่า มีท่อระบายอากาศ ในเวลเติมน้ำมันมั้ยครับ และถ้าจะป้องกันเรื่องแรงดันภายในถังน้ำมัน ก็ต้องมีถังดักไิอน้ำมันเบนซินครับ จะทำให้ แรงดันภายในถังน้ำมันหมดไปเลยครับ และเรายังสามารถนำไอน้ำมันเบนซิน มาเผาไหม้ในห้องสันดาปได้อีกด้วยครับผม

ส่วนเรื่องรอบเครื่องยนต์ ถ้าเดินเบามันต่ำไป ลองตั้งให้รอบเดินเบาสูงขึ้นอีกนิดครับ อาจช่วยให้เวลาถอยหลัง เครื่องยนต์ไม่ดับได้เช่นกันครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ถังน้ำมัน.jpg (56.8 KB, ดาวน์โหลด 132 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 25-09-2009 เมื่อ 16:41.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 6 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
4ja1turbo (02-11-2011), borancar (29-09-2009), buggyman (25-09-2009), Lucky (03-06-2011), phichai (29-09-2009), wk7000 (25-09-2009)