ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-02-2009, 20:13   #1
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
สมาชิกท่านใดมีวิธีปิดท่อน้ำหลังเครื่องให้แน่นสนิทไ ด้บ้างครับ

วันนี้ผมขับรถไปธุระที่ รังสิต วิ่งบนโทลเวย์ 160 เพลินๆ อยู่ๆมีสัญญาณเสียง ปี๊ปๆๆๆๆ... เตือน จึงมองไปที่หน้าปัดรถ เห็นไฟแดง รูปความร้อนเครื่องยนต์ ขึ้น จึงมองไปที่เกจ์ความร้อน ขึ้น 97 องศา จึงรู้ได้ทันทีว่า น้ำในหม้อน้ำแห้ง (ผมใช้หม้อพักน้ำของรถยุโรปที่มีลูกลอยในหม้อพัก พอน้ำลด จะส่งสัญญาณไฟมาที่หน้าปัดรถ และผมก็ต่อพ่วงเข้าสัญญาณเสียงเตือนให้ดังเวลาน ้ำลด วันนี้ เจ้าลูกลอยตัวนี้ ช่วยผมให้รู้ตัวก่อนที่ชาร์ปจะละลาย หรือ ฝาสูบโก่งครับ) ผมจึงชะลอความเร็วลง ขณะชะลอก็ดูเกจ์ความร้อนไปด้วย มันเริ่มขึ้น จาก 97 เป็น 100 อย่างรวดเร็ว จากนั้นก็ขึ้น เป็น 110 เป็น 116 ... ผมรู้ทันทีว่า แย่แล้ว ท่อแตกแน่ แต่อยู่บนโทลเวย์ ไม่ควรจอดรถ เพราะว่าจอด ก็แก้ไขอะไรไม่ได้แน่ มองไปข้างหน้าเป็นทางลง ปทุมธานี จึงปิดแอร์ เปิดไฟฉุกเฉิน ค่อยๆคลานลงทางลง หาที่จอดที่ไม่เกะกะชาวบ้าน แล้วจึงดับเครื่อง ควันลอยออกมาจากขอบฝากระโปรงรถ (ยังคิดในใจเลยว่า สงสัย คงต้องได้รบกวนคุณแจ๊ค ที่อยู่ตลาดไทแน่เลย )

พอเปิดฝากระโปรงรถ... โอ้.... จะเป็นลม.... เครื่องผมเลอะเคลอะไปด้วย น้ำยาหล่อเย็น เต็มทั่วเครื่องยนต์และฝากระโปรงรถไปหมด (เวลานั้น ไม่ค่อยตกใจหรอกครับ แต่อารมย์นั้น เสียดาย น้ำยาหล่อเย็นที่แสนจะแพง ที่เพิ่งเติมมา 55555) มองไปที่เครื่องยนต์ ก็เห็นไอน้ำร้อนพุ่งขึ้นมาจากท่อน้ำหลังเครื่อง จึงรู้ทันทีว่า ลูกยางขาโต๊ะ (ลูกยางปิดท่อ) หลุดกระเด็นหายไป สิ่งแรกที่ทำคือ เปิดฝาหม้อพักน้ำ ค่อยๆเติมน้ำเข้าไป (พอดีในรถมีน้ำดื่มเหลือเยอะ) รู้ทั้งรู้ว่า เติมเข้าไป อย่างไรก็คงพุ่งออกมาทางท่อน้ำหลังเครื่องหมด แต่ก็ต้องเติมครับ เพื่อเป็นการระบายความร้อนครับ เติมหมดไป 6 ลิตรอย่างรวดเร็ว เติมไปเท่าไหร่ ก็ออกมาเท่านั้นครับ จึงไปขอน้ำข้างๆทาง มาค่อยๆเติมลงไปอีก คิดว่า ต้องการระบายความร้อนให้เย็นลงซักหน่อย แล้วจะเดินไปที่วินมอเตอร์ไซค์ จ้างเขาให้ไปซื้อลูกยางขาโต๊ะ กับ เข็มขัดขัดท่อ มาใส่กลับเข้าที่เดิมครับ

พอดีมีรถคันหนึ่งมาจอดข้างหน้า คนขับเดินลงมาถามว่า รถเป็นอะไร ผมก็บอกสาเหตุไปครับ เขาบอกว่า เขาเป็นช่างเครื่องยนต์ ตอนนั้นในใจผมตอนนั้น ยังคิดว่า ช่างเครื่องก็อย่างนั้นแหละ ใครจะมีติดลูกยางขาโต๊ะทิ้งไว้ในรถล่ะ แต่ที่ไหนได้ เขากลับบอกว่า เขาลองรื้อหาในรถดูก่อน บางทีอาจจะมี สรุปก็มีจริงๆครับ มีเข็มขัดรัดด้วย งั้นก็สบายผมเลยสิ

ช่างคนนั้นบอกว่า การที่เอาลูกยางขาโต๊ะปิดและใช้เข็มขัดรัดท่อไว ้ แค่นี้เอาไม่อยู่หรอกครับ (หมายความว่า ใช้ชั่วคราวได้ แต่ใช้งานจริงรับแรงดันไม่ได้) ถ้าผมไม่คิดว่าจะติดตั้งแก๊ส กลับไปให้หนีบท่อให้แบนแล้วเชื่อมปิดไปเลยจะดีก ว่า หรือ ไม่ก็ใช้วิธีเหลาไม้ยาวซักคืบ ตอกอุดลงไปเลย แล้วเอาลูกยางขาโต๊ะปิดอีกที แต่วิธีการที่ช่างบอกผมมานั้น ผมไม่อยากทำครับ เพราะคิดว่า เป้นการทำที่ตัดหนทางถอยของตัวเอง ถ้าอีกหน่อยผมจะใช้งานท่อนี้เข้าจริงๆขึ้นมา แล้วผมจะแก้ไขอย่างไรครับ

หลังจากปิดท่ิอเรียบร้อย ช่างก็บอกว่า รถผมมีสิทธิฝาสูบโก่งได้ เพราะดูจาก น้ำที่ใส่ลงไป มันดันออกมาทางหม้อพักน้ำ ผมก็คิดในใจว่า ไม่น่าเป็นไปได้ เพราะว่า ขณะนั้น น้ำในเครื่องยนต์แทบไม่มี และเครื่องยนต์ยังร้อนจัดอยู่ จึงมีโอกาสจะเกิดแรงดันความร้อน พอเราเติมน้ำลงไป แรงดันความร้อนภายในเครื่อง จะต้องดันออกมา (ทีแรกที่ไม่ดัน เพราะว่า มีท่อหลังเครื่องเปิดอยู่ มันจึงดันไปที่ท่อหลังเครื่อง พอปิดท่อหลังเครื่อง มันก็จะต้องดันออกมาทางหม้อพักน้ำอยู่แล้ว) ช่างก็ยืนยีนว่าฝาสูบโก่งแน่ ให้เบอร์มือถือผมไว้ บอกว่า มีปัญหากลางทางให้โทรบอกเขา เขาจะมาช่วยลากไปจัดการให้ ผมก็คิดในใจว่า ไม่น่าเป็นอะไรหรอก และถ้าโก่งจริง ผมก็คงทู่ซี้ขับกลับไปบางขุนเทียนอย่างนี้แหละ กะว่า ถ้าโก่งก็จะเปิดฝาสูบวัดเอง ไสฝาสูบเองแหละ

จากนั้น ขับไปได้สัก 500 เมตร เสียงสัญญาณว่า น้ำในหม้อพักน้ำไม่มี ก็ดังขึ้นอีก คราวนี้ผมรู้แล้วว่า วาล์วน้ำเปิดให้น้ำเย็นเข้าเครื่องทำให้หม้อพักน้ำลด ลง จึงจอดข้างทาง แล้ว เติมน้ำกลับเข้าไปจนเต็ม แล้วจึงขับไปทำธุระจนเสร็จ แล้วขับกลับบ้านครับ โดยเลี้ยงรอบเครื่องเอาไว้ไม่ให้เกิน 2500 รอบ เพราะกลัวว่า ลูกยางขาโต๊ะที่ปิดท่อเอาไว้จะหลุดอีก (ที่กลัวเช่นนั้น เพราะว่า ตอนที่ช่างใส่ปิดให้นั้น เป็นตอนที่เครื่องร้อนจัด โอกาสที่ช่างจะขันเข็มขัดได้แน่นนั้นค่อนข้างยา ก และถ้าขับด้วยรอบเครื่องจัดๆ แรงดันจากความร้อน และแรงดันจากใบพัดปั๊มน้ำที่หมุนต่มรอบเครื่องจะช่วย ส่งให้ เกิดแรงดันสูงจนลูกยางขาโต๊ดกระเด็นหลุดหายไปอี ก กลัวเดือดร้อนอีกหนครับ)

ที่เล่าให้ฟังทั้งหมดนั้น เป็นประสพการณ์จริงที่เกิดขึ้นสดๆร้อนๆ เล่าเพื่อเป็นความรู้ประสพการณ์เสริมให้แก่สมาชิกทุก ๆท่านครับ

คราวนี้ ถึงประเด็นคำถามครับ

ผมอยากทราบว่า ใครมีวิธีเด็ดๆ ที่จะทำการปิดท่อน้ำหลังเครื่องได้สนิทดี โดยที่ใช้เครื่องยนต์ได้อย่างสบายใจ (มั่นใจว่าไม่มีหลุดแน่) และต่อไปถ้าต้องการติดตั้งแก๊ส ก็สามารถถอดออกมาใช้งานได้บ้างครับ?
lsurin (22-10-2009), Lucky (03-06-2011), toetsak466 (22-10-2009)