ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-02-2015, 11:01   #1
eco_rider
Junior Member

คะแนน: 0 eco_rider is on a distinguished road
ขอคำแนะนำแก้ปัญหาน้ำมันเครื่องซึม 1uz-ฝาครอบเต็ม

รบกวนขอคำแนะนำแก้ปัญหาน้ำมันเครื่องซึม (ดูจากรูปผมว่ามันออกอาการรั่วแล้วหล่ะครับ.. ) บอดี้เป็น Isuzu Dmax โฉมแรก วางเครื่อง 1uz ฝาครอบเต็ม เครื่องประมาณปี 96 ครับ วางเครื่องมาได้เกือบ 1 ปีแล้ว สังเกตุมีรอยน้ำมันเครื่องที่พื้นเยอะมาก พอมุดเข้าไปดูมันเยิ๊มไปทั้งเครื่องเลย ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนดี...
ข้อมูลเบื้องต้นนะครับ
1. อ่างน้ำมันเครื่องใช้เป็นอ่างหลังบิ้วครับ อาการซึมบางส่วนน่าจะมาจากตรงนี้
2. รอยน้ำมันมีแต่ช่วงล่างของเครื่อง บริเวณฝาครอบวาวล์ไม่มีเยิ๊ม

ผมอยู่แถวปากเกร็ด/นนทบุรี พอมีอู่ไหนที่รับแก้ปัญหา ราคาพอสมควร ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ผมลองเรียบๆเคียงๆถามมาอู่-สองอู่พี่แกแนะนำวางใหม่อย่างเดียวเลยครับ..

บางอู่บอกให้ลองเปลี่ยนซิลด์คอหน้าดูก่อน (ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกหรือเปล่า?) ให้ผมซื้อของไปให้แล้วช่างคิดค่าแรงเปลี่ยน 1,000 บาท ราคานี้พอได้ไหมครับ ผมอาจจะพ่วงเปลี่ยนสายพาน Timing ไปพร้อมกันเลย? แล้วซิลด์คอหน้านี่หาซื้อได้ที่ไหนครับ? ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ? ขอบคุณครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_6874.jpg (149.4 KB, ดาวน์โหลด 9 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_6875.jpg (157.3 KB, ดาวน์โหลด 6 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_6876.jpg (189.2 KB, ดาวน์โหลด 9 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_6877.jpg (158.3 KB, ดาวน์โหลด 4 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg IMG_6878.jpg (141.2 KB, ดาวน์โหลด 6 ครั้ง)
eco_rider is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม