ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-06-2008, 08:27   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
ครือผมอยากรู้ว่าการดูแลรักษาเครื่องนั้นผมต้องทำยัง ไงบ้างและต้องดูแลเป็นพิเศษไหม
1JZ GE+LPG เอาไว้เป็นแนวทางให้น้องใหม่ทุกท่านด้วยครับผม:emo_t oon05:
ปกติการดูแลเครื่องยนต์นั้น จะมีการดูแลตรวจสอบการบำรุงรักษาโดยแบ่งออกมาเป็น 2 แบบครับ คือ
  1. จัดเรียงการบำรุงรักษาตามระบบงาน (ระยะเวลา)
  2. จัดเรียงการบำรุงรักษาตามระยะเวลาที่ใช้งาน
ทั้ง 2 แบบนั้น มีความสัมพันธ์กันตามแต่ว่า อย่างไหนจะถึงระยะก่อน เมื่อหลายปีก่อนผมเคยพิมพ์เป็นรายการเอาไว้ โดยที่ทำไว้นั้น สามารถใช้ได้กับรถยนต์ทุกประเภทครับ ดังนี้ครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
ขอบคุณทุกคนมากๆครับ
รบกวนถามอีกเรื่องคือเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนั้นแล ้วแต่เกรดของน้ำมันหรือเปล่าครับ
ของผมใช้สังเคราะ100%น่ะครับ
ถ้าใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ อายุการเปลี่ยนถ่ายอยู่ 8000 - 10000 กม.ครับ แล้วแต่สภาพการใช้งาน เช่น วิ่งในแต่ในเมืองในสภาพการจราจรติดขัด หรือฝุ่นละอองมาก อายุการใช้งานของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ก็จะสั้นลง ครับ (8000 กม.)
รูป
ชนิดของไฟล์: pdf การบำรุงรักษาเครื่องตามระบบงาน.pdf (66.6 KB, ดาวน์โหลด 217 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: pdf การบำรุงรักษาเครื่องตามระยะทาง.pdf (53.0 KB, ดาวน์โหลด 439 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 17-11-2009 เมื่อ 12:59.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
sompol (20-07-2010)