ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-06-2008, 20:11   #2
ปิง
Junior Member

คะแนน: 0 ปิง is on a distinguished road
Smile

สวัสดีครับพี่ Khun_Thian ผมก็เพิ่งวางได้ไม่นานเหมือนกันครับ

ส่วนของผมที่ทำเอง นอกจากก้มๆ เงย เช็คดูห้องเครื่อง
ดูระดับน้ำมันเครื่อง-เกียร์-เพาเวอร์-เบรค
ดูน็อต ดูสายไฟ สายน้ำให้แน่นไม่หลุดหลวมคลอน

ก็มีล้างหม้อน้ำ คราบตะกอนสกปรกในหม้อน้ำ
เพราะน้ำมีวนเข้าไปในเครื่องดึงเอาคราบสกปรกตกค้างเก ่าๆ ในเครื่องมาอยู่ในหม้อน้ำ
เปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำ ใส่น้ำยาหล่อเย็นใหม่
เปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่ (แท้ toyota 200 บ.) (เพื่อความสบายใจครับ)
เปลี่ยนถังพักน้ำ (แท้ toyota 210 บ.)

และก็มีช่วงประมาณ 500 กม.แรกหลังวางเครื่องก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อ ง
ไม่ได้ใช้ของแพงครับ ptt กึ่งสังเคราะห์ขนาด 4+1= 5 ล. 410 บาทครับ
เปลี่ยนกรองเครื่องใช้ของ crown/vigo 60 บ. เปลี่ยนกรองอากาศ crown 210 บ.
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต เกรด dexron II 1.6 ล. ลิตรละ 110 บ.
ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเพาเวอร์ครับ

ก็มีรายการพวกนี้ครับ เพราะเครื่องเก่าญี่ปุ่นจอดมานานมาก
อาจจะมีคราบน้ำมันเก่า ตะกอนสกปรกเก่าๆ อยู่เยอะ
ถึงอู่จะเปลี่ยนถ่ายของเหลวให้แล้ว แต่ถ้าได้เปลี่ยนอีกสักทีก็น่าจะดียิ่งขึ้น
น้ำมันต่างๆ รอบแรกก็ช่วยละลายชะล้างตะกอนเก่าๆ ได้พอสมควรครับ

ตรงนี้ก็เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
แต่ที่ทำก็น่าจะเป็นผลดีกับเครื่องยนต์และไม่น่ามีผล เสียแต่อย่างใดครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ปิง : 15-06-2008 เมื่อ 20:13.
ปิง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม