ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-01-2010, 23:26   #8
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cho_1 อ่านกระทู้
แต่ไม่ถึงกับต้องยกเกียร์ใหม่ใช่ป่าวครับ คุณลุง แล้วที่ลุงบอก ใช่ตังเยอะป่าวครับ
อืม จะตอบอย่างไรดีล่ะเนี่ย พอมีเรื่องเงินมาเป็นตัวประกอบในการตัดสิน ผมก็ งง ตอบไม่เป็นแล้วครับ

จากที่เล่ามาเบื้องต้นนั้น เป็นอาการที่ไม่หนักหนาถึงขนาด ยกเกียร์เปลี่ยนครับ แต่อาการค่อนข้างซับซ้อน ต้องไล่ดูทีละจุดครับ ตามที่ผมบอกนั่นแหละครับ ถ้าอาการเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็น และไม่เคยไปยุ่งเรื่องการตั้งสายคันเร่ง แล้วให้ผมวิเคราะห์เดา ผมเดาว่า โซลินอยด์ ตัวที่ 2 ตัน หรือรั่ว

แต่พอคุณบอกว่า เพิ่งไปล้างเกียร์มา ก็ยังไม่หายจากการผิดปกติ (ผมก็ไม่ทราบว่า ไปล้างเกียร์แบบไหน ลักษณะใด) ผมจึงให้คุณตรวจเช็คโค๊ดก่อน เป็นอันดับแรกครับ ถ้าไม่มี Error ก็ต้องลองถอดปลั๊กโซลินอยด์ออก แล้วลองขับแบบแมนนวล ดูครับ โดย
  • ถ้าคันเกียร์อยู่ที่ R รถจะถอยหลัง
  • ถ้าคันเกียร์อยู่ที่ L รถจะเคลื่อนที่ด้วยเกียร์ 1 เท่านั้น
  • ถ้าเลื่อนคันเกียร์มาที่ 2 รถจะเคลื่อนที่ด้วยเกียร์ 3 เท่านั้น
  • ถ้าเลื่อคันเกียร์มาที่ D รถจะเคลื่อนที่ด้วยเกียร์ โอเวอร์ไดร์ฟเ่ท่านั้น

ถ้ารถเคลื่อนที่ได้ตามที่ผมระบุข้างบน ก็ให้เชื่อได้เลยครับว่า ระบบกลไกเกียร์ ปกติแน่นอนครับ จะเหลือก็แต่ ระบบโซลินอยด์ หรือ กล่อง ECU มีปัญหาครับ
cpservice (08-01-2010), HS9KRM (09-01-2010), kkk (09-01-2010)