ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-08-2009, 17:39   #16
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ StradaGTE อ่านกระทู้
ขอถามลุงมูนเรื่องยางที่ลุงใช้ครับ

จาก "เช้าวันต่อมา ยกรถตรวจสอบอย่างละเอียดอีกรอบ ก็ตรวจหาไม่เจอครับ ตั้งใจว่า ถ้าวันนี้ มีเสียงดังอีก จะต้องเปลี่ยนบูชท์และลูกหมากให้หมดทุกตัวเลย เพราะว่า ผมเองติดนิสัยที่จะต้องทำให้ทุกอย่างดีพร้อม จึงจะกล้าขับขี่อย่างมั่นใจครับ พอดีลูกน้องมาบอกผมว่า ยางมีอายุปีกว่าเกือบ 2 ปีแล้ว (ดูจากตัวเลขที่หน้ายาง) ผมจึงตัดสินใจขับรถไปเปลี่ยนยางทั้ง 4 เส้น (ยางอะไหล่ไม่ได้เปลี่ยนเพราะว่า ตั้งแต่ซื้อยางใหม่มายังไม่เคยได้แตะพื้นเลยครับ) หมดไปหมื่นกว่าบาท กระเป๋าเบาขึ้นเลยครับ "

เพื่อว่าจะได้เป็นความรู้และการใช้ยางรถ

1. ขอถามว่าอายุของยางที่ปีกว่าๆจะส่งผลการสะเทือนมากขน าดนี้ เป็นปกติของยางอายุเท่านี้
2. แล้วยางที่ลุงใช้เป็นยางยี่ห้อ ขนาด อะไรครับ

ส่วนของผมใช้รถ Strada ใส่หลังคา วางเครื่อง 1 JZ-GTE ยางรถ YOKOHAMA 215-70 R16 ใช้มา ประมาณ 60000 กม. อายุ 2 ปีครึ่ง ยางก็แข็งขึ้นบ้าง แต่ก็ไม่แข็งเมื่อเทียบกับ ยี่ห้อ M ที่เคยใช้
ถูกต้องแล้วครับ เป็นยี่ห้อ M รุ่นประหยัดน้ำมัน ครับผม

ยางยี่ห้อนั้น รุ่นนั้น ตอนผลิตออกมาใหม่ๆ นิ่มดี และประหยัดน้ำมันจริง แต่ว่า มันเสื่อมสภาพความนิ่มเร็วกว่ายางทั่วๆไปครับ เมื่อสภาพของเนื้อยางแข็งแล้ว สมรรถนะการเบรคจับพื้นถนนก็จะแย่ลงไปด้วยครับ ที่ผมใช้มาปีกว่า 2 ปีนั้น ต้องถือว่า ผม "ทนใช้" แล้วครับ ทั้งๆที่ ผมไม่ค่อยได้ใช้รถคันที่ใช้ยางนี้ ประจำ ด้วยซ้ำไปครับ ถ้าจะเปรียบการใช้รถ ผมสลับการใช้งานกับรถคันอื่นอีก 2 คัน ดังนั้น ถ้าเปรียบเทียบการใช้งานกับระยะเวลาการใช้แล้ว ต้องบอกว่า ผมใช้ยางยี่ห้อนี้ รุ่นนี้ ไม่ถึง 1 ปีด้วยซ้ำไปครับ

แต่ว่า เวลาเราจะดูการหมดอายุของยาง ไม่ได้ดูที่ อายุการใช้งานครับ แต่เรา
ดูที่ อายุของยาง
ดูที่ ความหนาของลายดอกยาง
ดูที่ ความแข็งของเนื้อยาง
ดูที่ การแตกลายของเนื้อยาง
ดูที่ หลายๆอย่างรวมๆกันครับผม

ในเนื้อความด้านบน ผมได้ตอบคำถามคุณไปแล้วนะครับ ถึงแม้จะไม่ได้เจาะลึกในรายละเอียด แต่เชื่อว่า โดยวิจารณญาณของคนทั่วๆไป ก็สามารถเข้าใจในคำตอบของประเด็นคำถามได้แล้วครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 15-08-2009 เมื่อ 17:47.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011)