ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-10-2007, 09:15   #6
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
ถ้าเกียร์ออโต้... การตังระบบมีผลต่อการเบรคครับ...

ปรกติ ถ้าขับมาสัก 80 แล้วยกคันเร่งเลย จะมี engine break ออกมาช่วยนะครับ แต่นั่นต้องมั่นใจว่าเครื่องยนต์รอบเครื่องต้องลงมาเ ร็วหน่อย แต่ไม่ลงมาเร็วจนดับนะครับ ตรงนีช่วยเรื่องเบรคการหยุดรถได้ดีเลยครับ เหมือนการขับรถเกียร์ธรรมดาครับ ขับๆมา เหยียบครัช แล้วเบรค กับ เบรคโดยไม่เหยียบครัช แบบหลังจะเบรคอยู่ดีกว่าครับ..

ลองดูครับ ถ้าเป็นออโต้.. ลองตั้งตัวหน่วงลิ้นเร่งดูบ้าง ตั้งให้รอบมันลงเร็วหน่อยเวลายกคันเร่ง เพราะเวลาเรากดคันเร่งตัวหน่วงจะเป็นตัวคันเร่งไม่ให ้ลงเร็วไปจนเครื่องขาดอากาศจนดับ แต่ถ้ามันหน่วงมากไปก้ไม่เกิดผลดีครับ เวลาต้องเบรคกระทันหันจะเบรคไม่ค่อยอยู่ เหมือนเรายังกดคันเร่งอยู่แล้วเหยียบเบรคครับ...

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to noom@korat For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)