ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 10-10-2009, 23:59   #4
-snowman-
Member

รูปส่วนตัว -snowman-

Car Brand: TOYOTA,BMW,HONDA
Engine Type: 1G-FE,1JZ-GTE,D15B
คะแนน: 0 -snowman- is on a distinguished road
ลูกเท่ากัน 86 mm. แต่หน้าตาไม่เหมือน และร่องแหวนไม่เท่ากัน

ว่าแต่ จะเอาอะไรไปใส่กับอะไรครับ ใช้ของมันนั่นแหละ ความทนทานพอๆ กัน เพราะผลิตที่เดียวกัน

แต่มีอย่างนึง เรื่องแบริ่งหรือชาร์ฟ อันนี้เจอมากะตัว แต่ไม่ใช่รถผม เครื่อง 2JZ-GTE โอเวอร์ฮอลใหม่ คือประมาณว่า เจ้าของรถอยากได้เครื่องใหม่ แบบเกือบ 100% ไว้ใช้งานยาวๆ จึงทำการ เปลี่ยนแหวน เปลี่ยนแบริ่ง หรือชาร์ฟ นั่นแหละ และเปลี่ยนอะไหล่ต่างๆ เกือบทั้งเครื่อง....

เกือบทุกอย่างใช้ของแท้ครับ หลายชิ้นเหมือนกันเบิกวรจักร และบางชิ้นไปเอาที่ศูนย์อะไหล่โตต้าที่บางพลี หลังจากนั้นใช้งานไปประมาณเกือบปี ซัดบ้างเป็นบางอารมณ์ วันนึงมีงานเข้าซัดกันยาวไปหน่อยหลังจากนั้นแค่วันเด ียวจู่ๆ ก็มีเสียงกึกๆ กั่กๆ ตอนเร่งซึ่งสงสัยว่าชาร์ฟละลาย ก็เลยรีบรื้อก่อนที่จะเป็นอะไรมาก ผลออกมาละลายจริงๆ ด้วย แต่ดีว่า ข้อเหวี่ยงไม่ทันเป็นรอยมากนัก เลยซ่อมเอา ทีนี้ไม่ได้ใช้่ชาร์ฟใหม่ แต่ใช้ชาร์ฟเก่าติดเครื่องอีกตัวมา ที่มันสีดำๆ นั่นแหละ พอดีเจ้าของเครื่องนั้นเขาสั่งชาร์ฟแต่งมาใช้เลย ขอมาดื้อๆ ตัวนี้ยังสภาพดี และที่สำคัญ เบอร์มันตรงกัน

พอใส่แล้วประกอบด้วยช่างคนเดิม ทุกอย่างเดิมหมด ข้อเหวี่ยงก็ไม่ส่งไปเจียร์ ขัดลบรอยนิดหน่อย เพราะมันเป็นน้อยมาาากกๆ

หลังจากนั้นใช้มาเป็นปีๆ เลย ขับๆ ซัดๆ เหมือนเคย ไม่พังครับ เออ....ทำให้รู้ว่า ของเก่าญี่ปุ่น ทนกว่าของแท้ใหม่ๆ เิบิกห้าง

ทุกวันนี้เครื่องตัวนี้ก็ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ แต่โบกำลังจะพังละ เดี๋ยวใครมีโบเดียวจะขาย บอกนะครับ ผมจะยุให้มันเปลี่ยน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย -snowman- : 11-10-2009 เมื่อ 00:10.
-snowman- is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม