ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-05-2009, 14:14   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mightytode อ่านกระทู้
ขอบคุณมากครับน้ามูล

ขอเพิ่มเติมหน่อยครับน้า เวลาที่อุณหภูมิไม่ถึงเกียร์ก็จะมาสุดที่ 3 ครับ แต่ถ้าอุณหภูมิปรกติก็จะขึ้นไปถึง 5 ครับ

ตามข้อมูลที่น้าบอกมาก็เท่ากับว่ากล่องของฝาขาวจะเป็ นอย่างนี้ทุกกล่องเลยอะปล่าวครับ เพราะเท่าที่ผมจำได้รู้สึกวาเคยมีคนเนะนำรถตัวเองว่า เป็นเครื่องฝาขาวเกียร์ออโต้5เกียร์ แต่นานแล้วนะครับ
ระบบ ที่รู้สึกถึง 4 จังหวะนั้น (รู้สึกว่ามี 5 เกียร์ เพราะว่าเวลาเข้าเกียร์จาก N มาที่ D จะเป็นการเข้าเกียร์ 1 อยู่แล้ว จึงได้ไม่นับการจับจังหวะครับ) มีในระบบเกียร์ออโต้ ที่ควบคุมด้วย อิเลคทรอนิค มานานแล้วครับ เพียงแต่ว่า บางรุ่นแสดงความรู้สึกออกมาชัดเจน บางรุ่น จับความรู้สึกไม่ได้ เท่านั้นเองครับ

อ้างถึง:
ขอเพิ่มเติมหน่อยครับน้า เวลาที่อุณหภูมิไม่ถึงเกียร์ก็จะมาสุดที่ 3 ครับ แต่ถ้าอุณหภูมิปรกติก็จะขึ้นไปถึง 5 ครับ
จังหวะที่ lock up นั้น เป็นการปิดโซลินอยด์ ตัวที่ 3 ไงครับ จึงทำให้ รู้สึกแค่ว่า มี 3 เกียร์ (โซลินอยด์ตัวที่ 3 ก็คือจังหวะ ล๊อคอัพ เพื่อเตรียมปล่อยไปที่เกียร์โอเวอร์ไดร์ฟ)

อย่าเข้าใจผิดว่า โซลินอยด์ตัวที่ 1 คือ เกียร์ 1 และ โซลินอยด์ตัวที่ 2 คือเกียร์ 2 หรือ โซลินอยด์ตัวที่ 3 คือเกียร์ 3 นะครับมันไม่ใช่เช่นนั้นครับ

โซลินอยด์ คือตัวที่ปิดเปิด ทิศทางของน้ำมันเกียร์ เพื่อให้ การทำงานของระบบเกียร์นิ่มนวลขึ้นครับ

สรุปง่ายๆก็คือว่า ถ้าโซลินอยด์ตัวที่ 3 ชำรุด ระบบล๊อคอัพก็จะไม่ทำงาน แสดงว่า โอเวอร์ไดร์ฟก็ยังทำงานไ้ด้ครับ ผมจะแสดงการทำงานของโซลินอยด์ให้ดูดังนี้ครับ

เมื่อเข้าเกียร์ จาก N มาที่ D และกดสวิทช์ O/D มาที่ on
  • เกียร์ 1 โซลินอยด์ตัวที่ 1 เปิด ตัวที่ 2 ปิด
  • เกียร์ 2 โซลินอยด์ตัวที่ 1 เปิด ตัวที่ 2 เปิด (เรียกว่าถ้าโซลินอยด์ตัวที่ 2 เปิด ก็กลายเป็นเกียร์ 2 ซึ่งจะทำให้การปรับเปลี่ยนเกียร์นิ่มนวลขึ้น)
  • เกียร์ 3 โซลินอยด์ตัวที่ 1 ปิด ตัวที่ 2 เปิด (เรียกว่าถ้าโซลินอยด์ตัวที่ 1 ปิด ก็กลายเป็นเกียร์ 3 ซึ่งจะทำให้การปรับเปลี่ยนเกียร์นิ่มนวลขึ้น)
  • เกียร์ 3 ล๊อคอัพ โซลินอยด์ตัวที่ 1 ปิด ตัวที่ 2 เปิด และโซลินอยด์ตัวที่ 3 เปิด (พอโซลินอยด์ตัวที่ 3 เปิด จึงเกิดความรู้สึกกระตุกนิดๆ เพราะว่า มีแรงดันของน้ำมันลอดผ่านรูระบายของโซลินอยด์ตัวที่ 3 ครับ)
  • เกียร์ โอเวอร์ไดร์ฟ โซลินอยด์ตัวที่ 1 ปิด ตัวที่ 2 ปิด (เรียกว่าถ้าโซลินอยด์ตัวที่ 2 ปิด ก็กลายเป็นเกียร์ โอเวอร์ไดร์ฟ ซึ่งไม่ไดเ้เกี่ยวกับ โซลินอยด์ตัวที่ 3 เลย)
ถ้าสังเกตุ ให้ดีๆ ผมจะพูดถึงเรื่องการปรับเปลี่ยนเกียร์นิ่มนวลขึ้นเมื ่อ มีโซลินอยด์ (ระบบควบคุมด้วยไฟฟ้า) เข้ามาเกี่ยวข้อง ดังนั้น รายใดที่มีความรู้สึกว่า เวลาปรับเปลี่ยนเกียร์แล้ว รู้สึกถึงการกระตุกมาก (ที่ไม่ใช่สาเหตุจากเฟืองท้ายหลวม) และถ้ามีสัญญาณสวิทช์ไฟเบรคเข้ากล่องแล้ว ให้มุ่งไปแก้ไขที่ โซลินอยด์ได้เลยครับ (เสื่อมแต่ไม่เสียครับ ถ้ามีการเปลี่ยนแล้วความรู้สึกกระตุกจะหายไปเลยครับ)

ผมจะอธิบายเรื่องระบบและหน้าที่ล๊อคอัพคลัชท์ของเกีย ร์ ก็จะยาวมากๆครับ แต่สำหรับบุคคลทั่วๆไป เพียงแค่รู้ระบบการทำงานของโซลินอยด์ทั้ง 3 ตัว ก็เพียงพอแล้วครับ
chakkrapad (04-03-2013), chay_sk (11-01-2012), Mightytode (11-12-2009), nongprim (16-06-2011), ReDeem (17-03-2010)