ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-05-2009, 12:51   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mightytode อ่านกระทู้
แบบว่าผมสงสัยเรื่องกล่องอะครับ ผมเลยถามพี่โจตามนี้ครับ http://www.clubjz.net/showthread.php...d=1#post329931 แล้วพี่โจให้มาถามน้ามูลต่ออีกครับ ว่าเจ้า lock up เนี้ยมันเป็นยังครับ

ถ้าน้าจะถามผมว่าทำไมไม่เปลี่ยนเป็นตรงรุ่นผมขอตอบเล ยครับว่าผมชอบครับ ถึงแม้ว่ามันจะไม่ชดเชยรอบแอร์ก็ตาม แต่เวลาขับทางไกลมันประหยัดดีครับ เพราะกล่องเก่าผมได้ประมาณ 7-8 โลลิตร
แต่กล่องนี้ได้ 9-11 โลลิตรนะครับ
เดิมๆที คอนเซปท์ของโรงงานที่ทำระบบ lock up เกียร์ 3 เอาไว้นั้น เพื่อป้องกันเกียร์ออโต้พังเร็วกว่ากำหนดชีวิตปกติขอ งมันครับ

ควบคุมเครื่องยนต์ที่ไม่มีชีวิตจิตใจนั้น ควบคุมง่ายครับ แต่การที่จะควบคุมพฤกติกรรมคนนั้น ควบคุมยากมากครับ เขาจึงทำระบบนี้ขึ้นมา เพื่อบีบบังคับ ไม่ให้คนขับรถ ขับตะบี้ตะบัน ทั้งๆที่ น้ำมันเกียร์ออโต้ อุณหภูมิยังร้อนไม่ถึง 70 - 80 องศาเซลเซียส อีกทั้งเครื่องยนต์ในขณะนั้นยังร้อนไม่ถึงระดับครับ (ประสิทธิภาพของน้ำมันเกียร์ออโต้สูงสุด เพื่อสร้างแรงดัน และหล่อลื่นไปพร้อมๆกัน ก่อให้เกิดการทำงานของเกียร์ออโต้ได้ประสิทธิผลสูงสุ ดครับ)

ระบบนี้ เกิดขึ้นมาพร้อมๆกับระบบเกียร์ออโต้ที่ควบคุมด้วย อิเลคโทรนิค ครับ (เกียร์ออโต้เดิมๆ ควบคุมด้วยกลไลและน้ำมันจากทอร์คคอนเวิรทเตอร์รวมกับ ความเร็วของรถครับ แต่รุ่นต่อๆมา จะมีการนำอิเลคทรอนิคเข้ามาช่วย เช่น โซลินอยด์ทั้ง 3 ตัว และสวิทช์ POWER NORMAL ทำงานร่วมกับวาล์วปีกผีเสื้อที่ตัวเครื่องยนต์) จึงทำให้การปรับเปลี่ยนเกียร์ออโต้ นิ่มนวลขึ้น และยังสามารถควบคุมพฤกติกรรมมนุษย์ ไม่ให้ขับเคลื่อนรถด้วยความเร็วมาก ขณะที่เครื่องยนต์และน้ำมันเกียร์ยังร้อนไม่ถึงระดับ ครับ (ถ้าเครื่องยนต์ร้อนไม่ถึง 60 องศาเซลเซียส ECU จะสั้งล๊อคโซลินอยด์ตัวที่ 3 เอาไว้ไม่ให้ทำงานครับ) จึงเกิดระบบ lock upที่เกียร์ 3 ขึ้นมาครับ (เป้นการขัดจังหวะเกียร์ที่ควรจะเข้าระดับโอเวอร์ไดร ์ฟ จึงทำให้รู้สึกเหมือนกระตุกนิดๆ คล้ายๆกับกำลังเปลี่ยนเกียร์ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ครับ เป็นการล๊อคจังหวะไว้เพื่อเข้าสู่ระบบป้องกันครับ ซึ่งเป็นข้อดีอีกข้อหนึ่งคือว่า เกียร์โอเวอร์ไดร์ฟแรงบิดน้อยมาก อาศัยแรงส่งเป็นส่วนใหญ่ แต่พอมีการดึงจังหวะที่ ล๊อคอัพเอาไว้ ทำให้เกิดแรงบิดที่แปลงเป็นแรงส่งเพิ่มขึ้นครับ จังหวะมันจึงออกมาเป็นดังนี้ครับ
  • เกียร์ 1
  • เกียร์ 2
  • เกียร์ 3
  • เกียร์ 3 ล๊อคอัพ
  • เกียร์ โอเวอร์ไดร์ฟ
ถ้าใครมีความรู้สึกไว จะรู้สึกเหมือนกับว่า เกียร์ออโต้เรามี 5 เกียร์ครับ
BB 436 (29-01-2016), chakkrapad (04-03-2013), Mightytode (11-12-2009), nongprim (16-06-2011), ReDeem (17-03-2010)