ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 29-07-2013, 22:01   #1
jome
Junior Member

Car Brand: isuzu D-max
Engine Type: 1jz-ge
คะแนน: 0 jome is on a distinguished road
ถามเรื่อง oxygen เซ็นเซอร์ หน่อยครับ

ใช้รถเครื่อง 1 jz-Ge อยู่ แล้วไปได้ท่อเฮดเดอร์ไม่แน่ใจว่าเป็นท่อ 1Jz-Ge vvt-i หรือเปล่า แต่อ๊อกซิเย่น เซ็นเซอร์ ใส่ไม่ได้ เพราของเดิม เป็นแบบขันน็อต 2 ตัวแต่รูอ๊อกซิเย่น เซ็นเซอร์ของเฮดเดอร์ที่ได้มา เป็นแบบขันเกลียว ถามว่า
1. 1j Ge ใช้อ๊อกซิเย่น เซ็นเซอร์ ของ 1j ge vvt-i ได้หรือเปล่าครับ (หรือของรุ่นอื่นแบบเกลียวที่ใช้แทนกันได้)
2. ถ้ารถใช้แก๊สเป็นหลัก(ระบบหัวฉีด) ใช้น้ำมันแค่ตอนสตาร์ท ไม่ต้องใส่อ๊อกซิเย็นเซ็นเซอร์ ได้หรือไม่ มีผลกับการกินแก๊ส หรือ มีผลเสียด้านอื่น หรือเปล่าครับ

--ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jome : 29-07-2013 เมื่อ 22:05.
jome is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม