ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 14-05-2010, 10:19   #1013
วาล
Member

Car Brand: ISUZU D-MAX SLX 4Dr.
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 0 วาล is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ godarmy84 อ่านกระทู้
หวัดดีคร๊าบบบบบบ พี่ๆ

ดีแม็กผมเป็นไข้อ่ะ ตัวร้อนแล้วครับ แก้ไขไงดีครับ ฮือๆๆๆๆ
ผมใช้หม้อน้ำเดิมดีแม็กทั้งชุดเลยครับ รุ่น3.0Di (หม้อน้ำเดิมมัน 2ช่องใช่มั๊ย)
วางมาเกือบ 2 ปีแล้ว ใช้งานดีความร้อนนิ่งตลอด
แต่เพิ่งจะออกอาการมา 2-3เดือนนี้เองครับ

อาการดังนี้

วิ่งปกติ ความร้อนปกติ เข็มความร้อนกลางตลอด
ถึงอัดแค่ไหนก็อยู่กลางตลอด เพราะมันมีลมปะทะตอนวิ่งอ่ะครับ

ถ้าติดเครื่องแล้วจอดเฉยๆซัก5นาที ได้เรื่องเลย ความร้อนขึ้นมาประมาณ 3/4 ของเกจ (บางทีเกือบถึง H)

ถ้าวิ่งๆมาแล้วจอดดับเครื่องเลย น้ำเดือดปุดๆที่หม้อพักเลยครับ

อย่างนี้ผมต้องทำยังไงดีครับ
1.เปลี่ยนหม้อน้ำ
2.เพิ่มพัดลม
หรือ อื่นๆ ช่วยแนะนำทีคร๊าบบบบบบบบ

2JZ GE ผมกิโลละ 2บาทเหมือนกันครับ ขนาดเกียร์ธรรมดาน้ะเนี่ย
ยาง 265/65/17
เฟงือ 4.555 เต็ด
ลองดูว่า หม้อน้ำตันไหม ฝาหม้อน้ำหลวมหรือป่าว
ตอนนี้มีพัดลมกี่ตัว....ของผมใช้ 2 ตัว
รอบพัดลมหรือความเร็วในการหมุน ลดลงไป (พัดลมเสื่อมป่าว)
เฟืองท้ายมีเต็ดนี่ ผมเข็ดแล้ว 5555
หากไม่ได้ใช้ ไม่ได้ลุย เอาออกดีกว่าครับ
มันเป็นตัวแปรหลักเลยแหละที่ทำให้กินแก๊ส อะ
ขอให้รักษาอาการตัวร้อนได้ไวๆ ครับ
วาล is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม