ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-10-2007, 11:07   #1
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
เครื่อง JZ VVTI ติด FixMic ไม่ได้จริงหรือครับ ??

พอดีผมกำลังหาร้านติดตั้งแก็ส แบบ FixMic+แลมด้า ใส่ใน 2JZ GE VVTi ครับ ...

ก็ได้ข้อมูลมา(จากร้านแก็สชื่อดังในเว็ป Gasthai ) ว่า เครื่อง JZ VVTi ติด FixMic แล้ว แบ๊คไฟ คืออ ...

เมื่อขับขี่ปรกติ ก็สามารถใช้งานได้ไม่มีปัญหา แต่ เมื่อมีการคิ๊กดาว์น ทำให้ VVTi ทำงาน อากาศเข้ามาก แล้วแก็สบาง ทำให้แบ๊คไฟ และเครื่องรุ่นนี้ แบ๊คไฟกันมาเยอะ(จากคำบอกเล่าจากเจ้าของร้าน)

และแกแนะนำว่า ให้ติดเป็นหัวฉีด จะปลอดภัยกว่า

ผมก็ถามไปว่า แล้วถ้ามีแลมด้า ควบคุม มันจะช่วยได้ไหม .... ???

เค้าบอกว่า แลมด้า จ่ายไม่ทันเท้าเราหรอก ?? จังหวะวาล์วเปิด ยังไงก็บาง .... !!!~

แล้วผมก็ถามต่อว่า ... แล้วแท๊คซี่ ก็ VVTi ทำไมยังใช้ได้ ....??

เค้าบอกว่า 6สูบ กับ 4 สูบ มันดูดอากาศไม่เท่ากัน .... 6สูบ แรงดูดมากกว่า แก็สจ่ายไม่ทัน ... !!~

พี่ๆ ใครช่วยบอกผมหน่อยได้ไหมครับว่า ตงลง เครื่อง JZ VVTi ติด FixMic+แลมด้า ได้หรือเปล่า ... ตอนนี้กังวลมาก .... เพราะค่าติด หัวฉีดตก 4หมื่นบาท .... มันแพงครับ ...
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม