ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-12-2008, 19:27   #1
คนเดิม
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว คนเดิม

Car Brand: nO cAr
Engine Type: nO Engine
คะแนน: 17 คนเดิม is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง คนเดิม
Exclamation วันนี้ตำรวจเรียกรถผมครับ มาฟังรายละเอียดกันสักนิด

ผมเคยอ่านข้อกฏหมาย จากในอินเตอร์เน็ต นี่แหละ ไม่ทราบว่า จากคลับไหน เกี่ยวกับรถโหลดเตี้ย
ว่า วิธีเช็ค ต้องวัดจากจุดศูนย์กลาง ของโคมไฟ จนถึงพื้น ต้องมีความสูงไม่ต่ำกว่า 50 ซม. ถ้าวัดแล้ว
ต่ำกว่า นี้ถือว่า รถโหลดเตี้ย ผิดกฏหมาย ผมก็เลยวัดที่รถผม ดู ปรากฏว่า ได้ประมาณ 70-80 ซม.
ผมเลยจำไว้ และ มั่นใจว่า รถผมไม่น่าจะผิดกฏหมาย และ นี่คือ ที่มาของเรื่องวันนี้

สาย ๆ ประมาณ สิบเอ็ดโมงครึ่งวันนี้ ผมต้องไปทำธุระแถว จอมเทียน ซึ่งได้ขับรถสายสุขุมวิท
ตรงหน้าทางหลวง พัทยาใต้ ตำรวจตั้งด่าน เรียกตรวจรถมอเตอร์ไซด์ ทุกคัน และ รถยนต์ บางคัน
พอผมไปถึง ปลาย ๆ จะหลุดด่านอยู่แล้ว พวกตำรวจอาสา ก็ วอ บอกตำรวจที่คอยจับอยู่ ให้สะกัดรถผม
ซึ่งผมสังเกตุเอา ปกติ ผมเคยขับผ่านด่านนี้มาแล้วหลายครั้ง ด้วยรถคันเดียวกันนี้ และ ไม่เคยโดนเรียก
แต่วันนี้ มาเรียกผม และ พูดกับผมว่า

ตร. ขอใบขับขี่หน่อยครับ
... ผมทำอะไรผิดครับ
ตร. รถดัดแปลงสภาพรถ โหลดเตี้ย ผิดกฏหมาย
... ผมควักกระเป๋าสตางค์ ออกมาพร้อมให้ดูใบขับขี่ ที่อยู่ในกระเป๋าสตางค์ ผมใส่ช่องใส ๆ ไว้มองเห็นครับ
... และ ผมพูดว่า นี่ครับใบขับขี่ ผมมั่นใจว่ารถผมไม่ผิดกฏหมาย ผมจึงไม่ให้ใบขับขี่
ตร. เอาใบขับขี่ออกมาเลยครับ
... ผมไม่ผิด และผมเชื่อว่า รถผมไม่ผิด ถ้าพี่จะจับ ก็เขียนใบสั่งมาเลยครับ (ผมพูดเสียงดัง และโมโห)
ตร. รถคุณถ้าไปขนส่ง แบบนี้ตรวจสภาพไม่ผ่านหรอก นอกจากไปตรวจ ที่เสีย 150 บาท
... ผมไม่ผิด พี่เอาตลับเมตรมาวัด ถ้าผิดเขียนใบสั่งมา เดี๋ยวผมจะไปเสียค่าปรับเอง
ตร. ถ้าคุณไม่ให้ใบขับขี่ และผมจะเขียนใบสั่งได้ไง ทำมาเป็นรู้กฏหมาย
... ถ้าพี่เขียนใบสั่งมา แล้วผมไม่ไปจ่ายค่าปรับ เวลาไปต่อทะเบียนขนส่ง เขาก็ไม่ต่อภาษีให้ผมนี่ครับ
ตร. ต่อได้ ทำไมจะต่อไม่ได้ ไม่ได้อายัดทะเบียนรถนี่นา (ผมรู้ เพราะเคยอ่านในเน็ต ถ้าโดนจับไม่ต้องให้ใบขับขี่)
ตร. ถ้าคุณไม่ให้ใบขับขี่ แล้วเขาจะมีตำรวจ มีกฏหมายไว้ทำไม
... ก็ผมมั่นใจว่าผมไม่ผิดนี่ครับ (ผมยืนยันกระต่ายขาเดียวว่าผมไม่ผิด)
ตร. คุณเป็นคนที่ไหน
... ผมเป็นคนพัทยาครับ
ตร. ผมก็เป็นคนพัทยา เหมือนกัน พูดกันดี ๆ ก็ได้ คุณอาจจะบอกว่ารถซื้อมาแบบนี้ ผมก็อาจจะหยวน ๆ ให้
ตร. เอาใบขับขี่ออกมา ดูหน่อยซิ
... ถ้าผมเอาให้พี่ แล้วพี่ยึดไปทำไง
ตร. ผมไม่ยึดหรอก บอกให้เอามาก็เอามาสิ พูดคำไหน คำนั้น
... ได้ ถ้าไม่คืนผมจะจอดรถมันไว้นี่แหละ (คิดในใจ ถ้าไม่ให้ จะขับรถไปจอดขวางด่านมันเลย)
... แล้วผมก็ชัก ใบขับขี่ ออกมาจากกระเป๋า ช่องที่ใส่ไว้ ใส ๆ ให้ตำรวจเอาไปถือดูเลย
ตร. ดูแล้ว ก็บ่นนู่น บ่นนี่ ให้ผม แล้วก็บอกว่า ผมเว้นให้ครั้งนึงแล้วกัน แล้วก็บ่นอีก พร้อมกับคืนใบขับขี่ผมมา
... ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร นั่งนิ่ง แล้วเขาก็พูดขึ้นมาอีกว่า ผมเว้นให้ครั้งนึงแล้วกัน
... ผมก็บอก ขอบคุณครับ แล้วผมก็ขับรถไป ทำธุระ ด้วยอารมณ์เซ็ง ๆ

ถ้าผมผิดจริง ไม่ว่าเรื่องอะไร ผมยินดีให้เขียนใบสั่ง และ ยึดใบขับขี่ หรือ บางทีก็จ่ายตรงนั้นแหละ
แต่ถ้าผมคิดว่า ผมไม่ผิด ผมจะนั่งเถียงมันอยู่ตรงนั้นแหละ ให้มันรู้แล้ว รู้รอดไป
เมื่อก่อน เคยมีนามบัตร หัวหน้าพวกตำรวจทางหลวง ใหญ่สุดในทางหลวงพัทยา ชักออกมาให้
ก็ไปได้ฉลิว แต่พอดีให้เพื่อนไปลอง เพื่อนดันทำหายซะนี่ คนเคยขอให้ก็ไปอยู่ต่างจังหวัดซะแระ

ถ้าคุณตำรวจโมโห ผมมาก ๆ ตรวจเครื่องผม ซวยแน่เลย ยังไม่ได้แจ้งเปลี่ยนเครื่อง
ขากลับมา ด่านเลิกตั้งแระ ผมก็ไปทำงานระยองต่อ แว๊ด ๆ ๆ เจอวีโก้ ผมก็แค่ไปจ่อตูด
ไม่ได้บีบแตร หรือ ดิฟไฟ ไล่ซะหน่อย พี่เขาก็หลบไป แล้วทำท่า จะเอาคืน ไล่จี้ผมตลอด
ผมก็เหยียบไป รอไป เหยีบไป รอไป ไม่ค่อยมันส์เลยครับ ทิ้งกันไกลเกิน หันมาเจอ บีเอ็ม สีดำ
ผมก็ไปจ่อเหมือนเดิม เขาก็หลบ แล้ว ขึ้นขวา ดิฟไฟไล่ให้ผมหลบ และ จ่อตูดผม ผมก็เลยกดซะ
ไปสองร้อย บีเอ็ม ตามไม่ทัน และ ไม่ตามอีกเลย มองกระจกหลัง นู่น อยู่ห่าง ๆ นู่น เฮ้อ เหนื่อย
เสียอย่างเดียว จอดทีไร ควันท่วมรถ ยังกะรถขายไก่ย่างเลย 5 5 5

จบ
ปล. ไม่มีฟอรั่ม ทั่วไป เลยเอามาไว้ในฟอรั่มนี้แทนนะครับ ขอโทษด้วย ไม่รู้จะเอาไปไว้ที่ไหน
คนเดิม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to คนเดิม For This Useful Post:
nongprim (22-09-2010), somtao (23-07-2010), the_keng (24-07-2010)