ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 20-05-2009, 06:41   #7
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jackblack31 อ่านกระทู้
รถผม รอบเครื่องดร็อป หลังจากวอร์มเครื่องเสร็จ รอบแค่ 500 รอบครับ เปิดแอร์ก้อ 600 รอบ
เดินเบาไปได้นิดหน่อยก้อจะดับไปเองครับ

ดูจากวัดโวล์ เดินเบาได้แค่ 9 โวล์ท พอเร่งเครื่องโวลท์ก้อขึ้นไป ครับ ไป 12-13 กว่า พอถอนคันเร่งก้อได้แค่ 9 โวลท์ จนดับไปครับ แล้วแบตก็หมดสตาร์ทไม่ติด งง มากครับ

แต่ถ้าขับได้มีการเร่งเครื่องตลอด ไฟในวัดโวลท์ก็ขึ้นลงตามเท้าครับ ก้อใช้ได้ไม่ดับ

ปล. แบตเสื่อมเหรอครับ แต่ติดเครื่องแล้วไม่ใช้ไฟจากแบตนิครับ งง ผมจะเสียเงินทำอะไรกับมันดี
มีเรื่องหนึ่งอยากจะบอกครับ เพราะว่าเห็นคำถามเรื่อง แบนเตอร์รี่
อ้างถึง:
ปล. แบตเสื่อมเหรอครับ แต่ติดเครื่องแล้วไม่ใช้ไฟจากแบตนิครับ งง ผมจะเสียเงินทำอะไรกับมันดี
เวลาสตาร์ทรถติดเครื่องเรียบร้อยแล้ว หน้าที่หลักในการจ่ายไฟก็คือ ไดชาร์จจริงๆครับ แต่ต้องอย่าลืมว่า แบตเตอร์รี่ก็คือหน้าที่รองในการจ่ายไฟเช่นกันครับ ถ้าไดชาร์จจ่ายไฟให้ไม่พอ แบตเตอร์รี่ก็จะช่วยจ่ายไฟเสริมแทนให้ครับ

ดังนั้น ถ้าไดชาร์จทำงานจ่ายไฟให้ไม่พอนานๆเข้า แบตเตอร์รี่ก็จะต้องจ่ายไฟเสริมเข้ามาใช้ นานๆเข้าประจุไฟในแบตฯก็จะอ่อนลงเรื่อยๆ ในที่สุดก็จะหมดได้ครับ และถ้าไม่มีการแก้ไขใดใด เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ แบตเตอร์รี่ก็เสื่อมสภาพได้เช่นกันครับ

อ้างถึง:
แบตเตอร์รี่ถือเป็นหัวใจของระบบไฟฟ้าในรถ โดยมีส่วนสำคัญของระบบสตาร์ทรถ, ระบบประจุไฟ, ระบบจุดระเบิดและวงจรอื่นๆครับ

แบตเตอร์รี่ในวงจรประจุไฟ จะทำงานร่วมกับ เยนเนอเรเตอร์หรืออัลเทอเนเตอร์ (ไดชาร์จ) ซึ่งก่อให้เกิดสภาวะในการทำงานเป็น 3 สภาวะดังนี้ครับ

1. แบตเตอร์รี่ คายประจุหรือจ่ายกระแสในระบบ ดังนี้ครับ

ขั้ว + แบตเตอร์รี่ -->> ขั้ว +เครื่องใช้ไฟฟ้า -->> ขั้ว - เครื่องใช้ไฟฟ้า -->> ขั้ว - แบตเตอร์รี่ (เป็นขั้นตอนการใช้ไฟในขณะที่ยังไม่ได้สตาร์ทรถ)

2. แบตเตอร์รี่และ
เยนเนอเรเตอร์หรืออัลเทอเนเตอร์ (ไดชาร์จ) จ่ายกระแสให้แก่ระบบ ดังนี้ครับ

ขั้ว + ไดชาร์จ และขั้ว + แบตเตอร์รี่ -->>
ขั้ว +เครื่องใช้ไฟฟ้า -->> ขั้ว - เครื่องใช้ไฟฟ้า -->> ขั้ว - แบตเตอร์รี่ และ ขั้ว - ไดชาร์จ (เป็นขั้นตอนการใช้ไฟในขณะที่สตาร์ทรถยนต์ติดเครื่อง แล้วและไดชาร์จจ่ายไฟได้เพียงพอ)

3.
เยนเนอเรเตอร์หรืออัลเทอเนเตอร์ (ไดชาร์จ) จ่ายกระแสไฟให้แก่ระบบและประจุแบตเตอร์รี่ ดังนี้ครับ

ขั้ว + ไดชาร์จ -->> ขั้ว + แบตเตอร์รี่ และ ขั้ว + เครื่องใช้ไฟฟ้า -->> ขั้ว - เครื่องใช้ไฟฟ้า และขั้ว + แบตเตอร์รี่ -->> ขั้ว - ไดชาร์จ (เป็นขั้นตอนเมื่อแบตเตอร์รี่ต้องการประจุไฟขณะที่เค รื่องใช้ไฟฟ้าก็ต้องการไฟ ในขณะที่เครื่องยนต์ติดทำงานแล้ว)
ในกรณีของคุณ จริงๆแล้ว ควรเป็นกรณีข้อที่ 2 แต่เพราะว่า ไดชาร์จปั่นกระแสไฟให้ไม่พอ แบตเตอร์รี่จึงทำงานจ่ายประจุไฟเสริม จนอ่อนตัวกลายเป็นเข้ากรณีข้อที่ 3 แต่ว่า ไดชาร์จก็ยังจ่ายกระแสไฟไม่พอยิ่งขึ้นอยู่ดี จึงทำให้แบตเตอร์รี่ ค่อยๆเสื่อมสภาพไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 20-05-2009 เมื่อ 07:26.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
tatizoodlor (26-12-2011)