ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 19-10-2015, 22:32   #1
Cobra4971
Senior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
โซลินอยด์เกียร์ไม่ทำงาน

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=75633

ผมวาง 2j GTE VVTI ECTS-i ใน W124 เวลาเร่งแรงๆ รอบประมาณ ๒,๕๐๐ มีเสียงหวีดมาจากห้องเครื่อง ตอนแรกเข้าใจว่าดังมาจากเทอร์โบ แต่ตอนหลังทดสอบกับเทรอ์โบจนหมดทุกอย่างแล้วไม่ใช่ สังเกตดีๆ มันดังมากจากบริเวณทอร์คคอนเวอร์เตอร์ ถ้าปล่อยคันเร่งมันก็หยุด แตะคันเร่งมันก็หวีด ถ้าเครื่องร้อนแล้ว จาก ๒,๕๐๐ ก็ลดลงมาหวีดตั้งแต่ ๒,๐๐๐

ทดลองเอา LED ไปติดที่ขั้ว ECU ที่ไปโซลินอยด์ พบว่า โซลินอยด์ตัวที่ ๓ โซลินอยด์ SLU SLT SLN ไม่ทำงาน ผมไม่มีกล่อง ABS TRC VCS MPX ครับ

ใครพอรู้การทำงานของเกียร์ออโต้ 5 สปีด ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า โซลินอยด์ต่างๆ มันเปิดปิดตรงไหน จะลองแปลงดู ย้ำว่าเฉพาะ 5 สปีดนะครับ 4 สปีด ผมคล่องแล้ว 5 สปีด หลังเกียร์ 4 แล้วมันไม่เหมือน 4 สปีด ครับ
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม