ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-02-2010, 20:36   #4
cefred
Member

รูปส่วนตัว cefred

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte vvti
คะแนน: 0 cefred is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cefred
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ome-Jz อ่านกระทู้
สวัสดีครับ

คือ รถผมตอนนี้ มีปัญหาเรื่องความร้อนน่ะครับ เวลาเร่งเครื่องเกิน 2500 รอบ แช่ทิ้งไว้ซักพัก น้ำในหม้อพักจะเดือด แต่ถ้าขับต่ำกว่านี้ สามารถขับได้ยาวๆไม่มีปัญหาเลยครับ

ก่อนหน้านี้ขับมา 7 เดือนไม่เป็นอะไร แต่มาช่วงนี้ขับเร็วไม่ได้เลยครับ เปลี่ยนวาล์วน้ำตัวใหม่แล้ว ผ่าหม้อน้ำมาล้างแล้ว เช็คพัดลมว่าแรงดีอยู่แล้ว

อ้อ เวลาติดเครื่องใหม่ๆเข็มวัดความร้อน (ไมล์เดิม) มันจะไม่ขึ้นครับ ต้องขับไปซักพัก แล้วจอดมันถึงจะค่อยๆขึ้น แล้วเวลาที่น้ำเดือด มันจะขึ้นไปประมาณ 80%

ส่วนเรื่องน้ำมันเครื่อง คือสงสัยว่า ล่าสุดผมไำด้เปลี่ยนเจ้าที่เติมน้ำมันเครื่องประจำอย ู่ ไปอีกเจ้านึง แล้วพอถ่ายน้ำมันเครื่องออกมาหมด เค้าก็เติมกลับไปใหม่ ได้แค่ 4 ลิตร
(ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ผมเติมที่ 1แกลลอน + 1ลิตร ตลอด) พอชักก้านวัดออกมาดู ก็อยู่ที่ตำแหน่งสูงสุดพอดี ตอนนี้ขับมาได้ 2 วันละครับ ก็ยังปกติดีอยู่ แต่ยังอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไม
มันถึงเติมได้น้อยลง

รถผม D-max 2JZ-GE Variable LPG หม้อน้ำทองแดง 2 ช่อง พัดลมดูดด้านหน้า 2 ตัว เป่าออกด้านหลัง 2 ตัว ฝาหม้อน้ำ 0.9บาร์

รบกวนด้วยนะครับ

ที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องถ้าได้เปลี่ยนกรองก็น่าจะ 5 ลิตร แต่ถ้าช่างไม่เปลี่ยนกรอง ก็4ลิตร ผมว่าถ้าไม่ได้ไปทำอะไรกับรถกับเครื่องเลย มีกรณีเดียวครับเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง คือ ช่างไม่ได้เปลี่ยนกรอง แต่ถ้าเปลี่ยนกรองด้วยแล้วได้ 4 ลิตร นี่สงสัยเหมือนกันครับ
cefred is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to cefred For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (04-02-2010), Lucky (03-06-2011), Ome-Jz (04-02-2010)