ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 05-03-2013, 14:08   #36
khwan1j
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว khwan1j

Car Brand: L200 cyclone
Engine Type: 1jz-ge
คะแนน: 14 khwan1j is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ redl200 อ่านกระทู้
ทำแบบบ้านๆแต่ใช้งานok มีบอกตำแหน่ง P R N ส่วน D2L จะบอกตำแหน่ง 1 2 3 4 อยู่ในตัวเดียวกันสีแดงอย่างเดียวไม่มีเล่นสี เอาแค่นี้พอแหละดีกว่าไม่มีบอก
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ advance1751 อ่านกระทู้
อันนี้โชว์ p r n d 2 l ครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AIDZ อ่านกระทู้
ออกแบบดีๆ ใช้แค่ Diode 17 ตัวเท่านั้นครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ redl200 อ่านกระทู้
รอหน่อยแล้วกันตอนนี้กำลังลองศึกษาเรื่องไมโครคอนโทร ลเลอร์อยู่ งานได้ออกมามีขนาดเล็กลงและเนียนๆ (ที่ทำรู้สึกมันออกบ้านๆไปนิดไม่น่าเป็นproduct)
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TongAE111 อ่านกระทู้
เขียน MCU ดีกว่าครับ งานออกมาดีกว่าน่าใช้กว่า สนับสนุนอีกเสียงครับ

ลอง ATmega8 ตัวเล็กราคาถูก ๆ
แล้วเอา switch เกียร์ต่อผ่าน R แบ่งแรงดันเข้าตรง ๆ ที่ MCU เลย ... driver อะไร ๆ ก็ไม่ต้องใช้ เน้นง่าย ๆ ราคาถูก ใช้งานดี
แล้วเอา MCU มาขับ LED 7 segment ตรง ๆ เลย

อาจจะออกแบบเพิ่มให้ แสดงเกียร์ที่ ECU ใช้อยู่ โดยอ่านค่า Analog จากขั้ว TT แล้วมาแปลงเป็น 1-2-3-4-4lock ไม่ยากครับ ... อยากให้ทำขายดูครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nutzajung อ่านกระทู้
ผมพอมีความรู้เรื่อง ไมโครอยู่บ้างพอสมควรครับ

เอา สัญญาณ ที่ส่งมา เข้าไมโคร

แล้ว ใช้ ไมโคร ควบคุม 7segment หริือ จอ LCD ก็ได้ครับ

วงจร จะเล็กมากๆครับ

ไมโคร 1 ตัว input 1 ตัว

output ออก 7seg หรือ LCD

ตัวสร้างสัญาณนาฬิกาให้ไมโครอีกตัว

ทำวงจร กระแสไฟนิ่งๆซักตัว หากรับไฟ 12V มาอยู่แล้ว ก็เพิ่ม C ให้มันเก็บกระแส ให้มันนิ่งๆก็พอแล้ว

PCB ผมออกแบบให้ได้นะครับ เอาไปกัดกันเอง
Projectนี้ ของพวกน้าๆเค้าเป็นไงบ้างกันแล้ว มีการทำออกมาให้ใช้กันบ้างหรือยังครับ สนใจมาก.

ผมขวัญครับเพชรเกษม81-เอกชัยบางบอน5-กทม.
khwan1j is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม