ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-07-2013, 16:19   #18
Godzela
ClubJZ Webmaster

รูปส่วนตัว Godzela

Car Brand: Cefiro A31,CAMRY
Engine Type: 1JZ-GTE,2AZ-FE VVTi
คะแนน: 100 Godzela is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Godzela
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ se278 อ่านกระทู้
เท่าที่ดูจากรูปนะครับ ผมว่ามันค่อนข้างแออัดไปหน่อย ครีบแผงหม้อน้ำยังใหม่ แต่แผงอีแวแอร์มันน่าจะตันแล้วแถมยังมีออยเกียร์ พัดลมมาบังอีก ผมเดาว่าถ้าจอดดับเครื่อง ต่อพัดลมหน้าแผงอีแว๊ปแอร์ให้ทำงาน เอามืออังที่พัดลมหน้าเครื่อง ลมแทบไม่ถึง อย่างนั้นหรือเปล่า ครับ

ถ้าเป็นรถผม ผมจะทำอย่างนี้ ครับ
1.เอาพัดลมหน้าแผงอีแว๊ปแอร์ออก เพราะมันน่าจะขวางลมพอสมควร
2.ผมจะย้ายแตรไปไว้ตำแหน่งอื่น
3.ผมจะเอาฟองน้ำที่ยัดระหว่างหม้อน้ำกับแผงอีแว๊ปแอร ์ออก
4.ผมจะย้ายออยคูลเลอร์ไปเป็นแบบฝังในหม้อน้ำ
5.เปลี่ยนแผงอีแว๊ปแอร์ใหม่ให้ครีบโล่งๆหน่อย ดัดท่อแอร์ให้หลบไปตามขอบ ให้เรียบร้อยสวยงามสักหน่อย ไม่เกะกะ ถ้าเป็นรถผม ถ้าแผงอีแว๊ปแอร์สภาพนี้ ผมเปลี่ยนทิ้ง ครับ
6.แผงอีแว๊ปแอร์ถ้าไม่เปลี่ยนให้เป็นแบบโล่งกว่าเก่า ผมจะใช้น้ำยาล้างห้องน้ำพวกเป็ด หรือน้ำยาล้างเตาแกสมาจิกคลีน หรือน้ำยาล้างตู้แอร์ที่ขายตามห้าง ฉีดแผงแอร์ ทิ้งไว้สักครึ่งชั่วโมงหรือตามคู่มือ แล้วเอาน้ำฉีดออก คงโล่งขึ้นเยอะ
7.และถ้าหน้าแผงอีแว๊ปแอร์มันโล่งแล้ว อยากให้แอร์เย็น ผมจะใช้พัดลมเบนซ์ 16 นิ้วแบบเป่าทำงานตามจังหวะคอมแอร์ ครับ

ผมไม่ได้ความเห็นนะครับ แค่บอกว่าถ้าเป็นรถผมผมจะทำอย่างนี้ ครับ

ปล.ไม่ทราบว่าตัดใบพัดลมหน้าหม้อน้ำหรือเปล่า ครับ หรือว่าภาพมันหลอกตา ดูสั้นๆ และเห็นท่อน้ำมันเกียร์เข้าหม้อน้ำฝั่งน้ำเย็น แล้วที่ติดข้างหน้า ออยเกียร์หรือออยเครื่อง ครับ
ผมมีความเห็นตามนี้ครับ อะไรต่อมิอะไรบังหม้อน้ำไปหมดเลยครับ ย้ายอะไรออกไปได้เอาออกไปเลยครับ
ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.
Godzela is offline