ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-02-2010, 12:14   #10
Jom_berlina
Member

Car Brand: HOLDEN BERLINA
Engine Type: 2 JZ-GE
คะแนน: 0 Jom_berlina is on a distinguished road
ไม่ทราบว่าจะเจาะตรงตำแหน่งไหนครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ traitap อ่านกระทู้
ขอเพิ่มเติมครับ ผมเจอและสังเกตเห็นตั้งแต่วางเครื่องเสร็จวันแรกเลยค รับ ขอแนะนำวิธีแกไขง่ายสุดและไม่ยุ่งยากครับเพราะผมก็ใช รถรุ่นเดียวกับคุณ ขอตอบดังนี้
1. ใช้ถังพลาสติกนะดีแล้วไม่เป็นสนิมตลอดอายุการใช้งานค รับแต่ถ้าจะให้สะดวกเวลาปั้มแรงดันเสียย้ายปั้มมาไว้ นอกถังหรือเจาะช่องเซอร์วิสไว้ที่พื้นกระบะ จะได้เปลี่ยนปั้มแรงดันได้สะดวก
2. เจาะช่องที่ฝาเติมน้ำมัน (ฝาที่คอท่อยางหมุนเกลียวและปดฝาออกจากห่วงแขวนออกมา ) เจาะตรงข้างเกลียวคือเกียวมันจะอยู่กลางและมีวงรอบขอ งฝาน้ำมัน เจาะให้เป็นรูลงไปอย่าให้ทะลุแค่ให้ชั้นนั้นเปิดช่อง ออก เพื่อเวลาน้ำมันมันระเหยจะผ่านท่อยางเล็กที่ระบายขึ้ นมาที่ฝาน้ำมันจะได้มีทางออกหรือเวลาหดตัวมันจะดูกเข ้าได้ เพราะฝารุ่นไม่มีรูระบายเหมือนรถยนต์ระบบเบนซินทั่วไ ป
3. ตรวจดูสายรัดท่อระบาย(อยู่ข้างท่อเติมน้ำมัน) เอาแผ่นพลาสติกบังโคลนที่ซุ้มล้อออกจะมองเห็นสายรัดร วมท่อยางสามเส้นบางทีมัดลัดแน่นจนท่อระบายไอน้ำมันมั นบุบไม่สามารถระบายได้ ตอนของผมมันรัดติ้วเลยตัดสายรัดนั้นทิ้งและรัดใหม่ให ้หลวมแค่ไม่ให้มันสั่นไปโดนกระบะจะได้ไม่เกินเสียงดั งเวลาขับรถก็พอแล้ว เพราะน้ำมันดีเซลมันไม่มีการระเหยมากจึงไม่เป็นปัญหา ของผมแก้แล้วหายเป็นปลิดทิ้ง
4. ส่วนที่น้ามูนแนะนำ ให้ใช้ชาร์โคร์ ระบายก็เป็นวิธีที่ถูกต้องแต่คูณต้องเปลียนท่อยางเส้ นเล็กที่จากถังที่ผมบอกไว้ในข้อ3 ไปหน้าเครื่องต่อเข้ากับชาร์โคว์และแว็คคั่มระบายที่ สายจากไอดีลงมาใส่ช่างวางเครื่องน่าจะทิ้งรอยไว้แล้ว อุดด้วยสกูรก็ได้ครับ
ผมแนบรูปมาด้วยครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 09022010 (2).jpg (105.0 KB, ดาวน์โหลด 12 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg 09022010.jpg (116.6 KB, ดาวน์โหลด 12 ครั้ง)
Jom_berlina is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Jom_berlina For This Useful Post:
bdpt (12-02-2010), Lucky (03-06-2011)