ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-01-2010, 17:20   #3
bdpt
Junior Member

คะแนน: 0 bdpt is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ถ้าไม่มีตัวระบายแรงดัน ต่อให้เปลี่ยนเป็นถังเหล็ก ก็บวมและแฟบได้ครับผม

โดยพื้นฐานของน้ำมันเบนซิน เวลาเกิดความร้อน (จากสภาพอากาศ) จะมีการขยายตัว และโดยตัวน้ำมันเอง จะมีไอน้ำมันออกมา ซึ่งไอน้ำมันนี่เองครับ ที่มันขยายตัว ดันไล่อากาศในถัง ทำให้ถังบวมครับ และถ้าอากาศเย็น มันก็จะหดตัว เกิดสภาวะสุญญากาศ แรงดันอากาศจากภายนอกถังมีมากกว่า จึงกดให้ถังยุบครับ แต่ถ้าเรามีตัวระบายแรงดัน สภาวะนี้ จะไม่เกิดขึ้นครับผม

คงจะต้องถามผมว่า แล้ว อะไรคือตัวระบายแรงดัน และเมื่อระบายแล้ว ไอน้ำมันไปไว้ที่ไหน หรือว่า โบล์วทิ้งไปเฉยๆ ไม่น่าเสียดายหรือ

ขอตอบว่า แค่ต่อท่อบนถังน้ำมันออกมา (ใส่วันเวย์วาล์ว(เช็ควาล์ว) 1 ตัว) เดินท่อมาที่ใกล้ๆเครื่องยนต์ แล้วติดตั้งถังดักไอน้ำมันเบนซิน แล้วต่อท่อเข้าท่อร่วมไอดี โดยผ่าน VSV แล้วเข้าห้องเผาไหม้ครับ แบบนี้ จะช่วยประหยัดน้ำมันได้นิดหน่อยครับผม วิธีการต่อท่อไอน้ำมันเบนซินนั้นให้หาอ่านได้จาก Forum Useful Information (ค้นในสารบัญครับ)
ขอบคุณมากๆครับ
แล้วอุปกรณ์สามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ ร้ายขายอะไหล่ยนต์ หรื่อ ตัวไหนต้องซื้อที่เชียงกงครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
bdpt is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to bdpt For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)