ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-05-2010, 11:17   #4
cefred
Member

รูปส่วนตัว cefred

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte vvti
คะแนน: 0 cefred is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cefred
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu อ่านกระทู้
ขอโทษครับที่ถามไม่เคลียร์ งั้นขอใหม่ครับ

หมายถึง รีเลย์ตัวที่สองครับ ปกติ รัเลย์ยังไม่ทำงานและอยู่ในตำแหน่ง close หรือขารีเลย์ต่อถึงกันครับ ซึ่งผมลองไล่สายไฟดูปรากฎว่าสายไฟด้านออกไปต่อกับเคร ื่องยนต์ครับแต่ไม่รู้ไปส่วนไหนของเครื่อง ส่วนสายไฟขาเข้านั้นมาจาก IG+ ครับกล่าวคือเมื่อ startรถแล้วเครื่องยนต์ติดปกติ รีเลย์ตัวนี้จะ open หรือเปิดวงจรทันทีจะไม่มีไฟด้านออกไปต่อกับเครื่องยน ต์ครับ
แต่ถ้าผมปลดไฟ IG+ ด้านเข้าแล้ว start รถใหม่ start ไม่ติดครับ ตัวไดสตราท์ทำงานปกติดังแร้กๆๆเท่านั้น
ผมจึงอยากทราบว่า สายๆฟเส้นนี้ไปเข้าส่วนไหนของเครื่องยนต์ที่ทำให้รถต ิดได้ครับ ส่วนปั้มติ้กน้ำมันทำงานปกติ
ผมลืมบอกไปไม่ว่าผมจะ start ด้วยแก้สหรือน้ำมันถ้าปลดสาย IG+ ออกจะ start ไม่ติดเลยครับ
สาย IG ที่ว่านั่นละครับถ้าปลดออกมันก็ไม่ติดอยู่แล้วเนื่อง จากว่ามันไม่มีไฟไปเลี้ยง ไดสตาร์ท เอาเป็นว่าถ้าคุณจะต่อหรือเปลี่ยนสวิท AUTO ตัวใหม่ คุณไม่ต้องไปปลด ขั้ว ig ออกครับ ที่ตัว SW มันจะมีสายออกมา4-5 เสัน ไม่แน่ใจ แต่ที่สำคัญ สายสีแดงที่ออกมาจาก SW AUTO ให้คุณเอาไฟบวกจาก ig ผ่านฟิวส์ เข้าเลยครับ ไม่ต้องไปปลดสาย ig (เอาไฟเข้าเพื่อเลี้ยงวงวร SW AUTO) ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cefred : 08-05-2010 เมื่อ 11:20.
cefred is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cefred For This Useful Post:
mr.tu (08-05-2010)