ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-01-2010, 01:12   #3
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
เบื้องตันเลย ลองเช็ควงจรสตาร์ทดูก่อนครับ ดูกระทู้เรื่องเกียร์กระตุกในหน้าเทคนิคหนะครับ ถ้าแก้แล้วยังไม่หายค่อยไล่อย่างอื่นต่อ

2เจ มันมีกล่องหลายเบอร์มากครับ
ไม่ใช่แค่ว่าสีตรงกัน แล้วใส่กันได้เลย
ผมเคยปวดหัวกับกล่อง 2 เจอยู่นานพอควร
จึงหาทางแก้ได้สำเร็จ โดยการสับสายไฟที่โซลีนอยด์เกียร์ โดยไม่ต้องเปลี่ยนกล่องใหม่

เกียร์ 2 เจ บางตัว มีโซลีนอยด์ตัวที่ 4 แล้วถ้าหากกล่องใบนั้นกับเกียร์ขาดโซลีนอยด์เกียร์ตั วนี้ ก็จะเกิดการกระตุกเหมือนกัน โดยจะฟ้องโค้ด 46
และกล่อง 2เจ บางใบสัญญาณ s3 จะออกมาเป็นบวก และบางใบจะออกมาเป็นลบและอยู่คนละปลั๊กด้วย ก็จะมีอาการกระตุกและฟ้องโค้ดให้เห็นเมื่อกล่องและสา ยไม่ตรงกันครับ

ซึ่งปัญหาเหล่านี้แก้ได้โดยการสลับตำแหน่งสายโซลีนอย ด์ให้ตรงกับกล่องครับ
อันนี้ต้องดูขาพินในกล่องประกอบกับผังวายริ่ง

อยากทราบละเอียดลึกๆ คงต้องมีรายละเอียดเพิ่มเติมจาก จขกท.
เช่นว่า โซลีนอยด์เกียร์มีกี่พิน กี่ปลั๊ก เซ็นเซอร์ท้ายเกียร์แบบไหน กล่องเบอร์ไร???
คุณปังปอนด์ รบกวนขอเบอร์โทรคุยหน่อยได้มั๊ยครับ ช่วย PM ให้ผมก็ได้ครับ ผมมีปัญหาที่เจออย่างที่คุณปังปอนด์พูดถึง พยายามมาสองสามปี เที่ยวนี้น่าจะมีความหวัง ตามที่คุณปังปอนด์พูดเกี่ยวกับเรื่องกล่องกับเกียร์ไ ม่ match อยากคุยในรายละเอียดหน่อยครับ ...case รถผมเคยปรึกษาคุณหนุ่มโคราชมาเหมือนกันเรื่อง code เกียร์ 2jge เนี่ย
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to volvoman For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)