ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 22-09-2009, 21:45   #6
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ N1SPECII อ่านกระทู้
แบบนี้ถือว่าปกติรึเปล่าครับน้า เครื่องนี้มาจากญี่ปุ่นวางเสร็จตั้งแต่ปีที่แล้วแต่ไ ม่ค่อยได้ใช้จอดมากกว่าครับ เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งแรก รถวิ่งไม่ถึง 500 โลครับตั้งแต่วางเสร็จมา ใจอยากจะรื้อออกเป็นชิ้นแต่ที่นี่หาคนทำแบบนั้นไม่ได ้นี่สิครับ
ถามผมมาแบบนี้แล้ว จะตอบว่า ไม่รู้ก็ไม่ได้

จากภาพที่ถ่ายมานั้น บอกตรงๆเลยครับว่า เกิดจากการขาดการบำรุงรักษาเครื่องยนต์ครับ ที่เห็นชัดๆเลย ก็คือ น่าจะแทบไม่มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเลย หรือการใช้น้ำมันเครื่องคุณภาพต่ำๆครับ

ส่วนตัวผมเอง ไม่เคยได้เครื่องยนต์ JZ สภาพแบบนี้มาครับ เคย
แต่ได้รถยุโรป สภาพภายใน คล้ายๆแบบนี้ เรียกว่า มาถึงมือผมครั้งแรก ทดสอบเครื่องยนต์โดยการขับ ต้องบอกว่า แทบอยากเจาะรูพื้นรถตรงที่นั่งคนขับ เพื่อเอาขาแหย่ลงไปช่วยวิ่งครับ (เจ้าของรถ ไม่มีการดูแลรักษาเลย ใช้รถ 2 ปี ไม่เคยถ่ายน้ำมันเครื่องเลยครับ)

ผมเองต้องถอดเครื่องตัวนั้น ปล้ำอยู่กับมันนานพอสมควร แทบจะเรียกว่า โอเวอร์ฮอลได้เลยครับ จนกระทั่ง เครื่องเงียบนิ่ง นิสัยการวิ่งการเคลื่อนตัวเหมือนรถญี่ปุ่น แต่เป็นม้ายุโรปครับ (รถยุโรปส่วนใหญ่ จะเคลื่อนตัวแบบเนิบๆ ความเร็วค่อยๆขึ้นแบบไม่รู้ตัว แต่ผมทำเครื่องยนต์คันนั้น ให้ออกตัวปรู๊ดปราด จนใครๆคิดว่า ไส้ใน ต้องเป็นเครื่อง JZ แน่เลย แต่เปิดฝากระโปรงดู ที่ไหนได้ เครื่องเดิมๆหมดทุกชิ้น)
borancar (23-09-2009), JZ_P_MAYIM (22-09-2009), oat (23-09-2009)