ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-12-2009, 08:30   #3
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ลองตรวจดูที่
  • รีเลย์ช่วยสตาร์ทครับ (ถ้าเสื่อม ส่วนใหญ่เวลาเครื่องร้อนแล้ว จะสตาร์ทไม่ติดครับ)
  • กรองอากาศ (อาจจะตัน)
  • คอยล์จ่ายไฟจุดระเบิด (อาจจะรั่วหรือเสื่อม แต่เป็นไปได้น้อยกว่าประเด็นอื่น เพราะว่า มันจะมีอาการอื่นแฝงมาด้วย แต่คุณไม่ได้แจ้งไว้)

เรียงความน่าจะเป็นมากที่สุด จากบนลงล่างครับ
จริงๆแล้ว ยังมีสาเหตุจากประเด็นอื่นอีก แต่ผม ตัดทิ้งไป เพราะว่า อ่านจากข้อมูลที่คุณเล่ามา ดังนี้ครับ (พิมพ์เพิ่ม เพื่อเป็นข้อมูลให้สมาชิกท่านอื่นเก็บไว้วิเคราะห์คร ับ)
  • หัวฉีดรั่ว (จขกท.บอกว่า สตาร์ทไม่ติด ทั้งแก๊สและน้ำมัน แต่ก็อาจจะเป็นไปได้ เพราะว่า อาจจะทำให้ในห้องเผาไหม้มีไอดีน้อยลง แต่ว่า สตาร์ทหลายๆครั้งน่าจะติด แต่เจ้าของกระทู้บอกว่า สตาร์ทจนแบตฯหมดยังไม่ติดครับ)
  • เรกูเลเตอร์มีปัญหา ให้แรงดันต่ำเกินไป (คล้ายๆกับข้อบน ซึ่งจขกท.บอกว่าเป็นทั้งแก๊สและน้ำมันเบนซิน จึงต้องตัดประเด็นออกไปครับ)
มีอีกประเด็นหนึ่งที่อาจจะเป็นไปได้ (เพิ่งคิดออกเดี๋ยวนี้เอง) คือว่า ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรก ทำให้ไม่เปิดเต็มที่ กรณีนี้ แก้ไขชั่วคราวได้โดยการ ช่วยเหยียบคันเร่งเวลาสตาร์ท แต่ว่า พอสตาร์ทติดแล้ว ให้ปล่อยคันเร่งทันทีครับ มิเช่นนั้นแล้ว เครื่องจะหลวมง่ายครับ ส่วนการแก้ไขแบบยั่งยืนคือว่า ให้ถอดลิ้นปีกผีเสื้อออกมาล้างทำความสะอาด ตรวจเช็คสปริงและหยอดน้ำมันหล่อลื่นในบางจุดครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 09-12-2009 เมื่อ 08:45.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
kkk (09-12-2009), RedLine (09-12-2009), วัช69 (09-12-2009)