ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-12-2009, 08:45   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ในฐานะที่ถูกพาดพิง ผมขออนุญาตท่านประธานออกมาชี้แจงครับ

โดยปกติแล้ว เครื่องยนต์ VVT-i ถ้าวายริ่งสายครบ และไม่เกิดอุบัติเหตุที่ทำให้ สายไฟขาดหลุด ลัดวงจร หรือ กล่องชำรุดแล้ว เรื่องการกระตุกเนื่องจากการเปลี่ยนเกียร์ สามารถลืมประเด็นนี้ไปได้เลยครับ

เพราะอะไร หรือครับ?

เพราะว่า ในเกียร์ออโต้ระบบ ECT ที่อยู่ในเครื่องรุ่นอื่นๆ มีระบบป้องกันการกระตุกอยู่แล้ว ซึ่งใน เครื่องเกียร์ VVT-i ก็มี แต่ว่า ในระบบ VVT-i มีอะไรที่พิเศษกว่า เครื่องรุ่นอื่นตรงที่ เป็นระบบที่ ควบคุมรอบเดินเบาได้นิ่ง และต่ำมากๆ (550 - 650 รอบ) ซึ่งเราต้องรู้ก่อนว่า รอบเครื่องที่สูงๆนั้น (รอบเครื่องสูงกว่า 900 รอบ) เป็นปัญหาของเกียร์ออโต้อย่างมากที่จะควบคุมการกระชา กเวลาออกตัวครับ แม้ว่า จะมีตัวควบคุมการกระชากก็ตาม แต่ก็จะทำงานหนักมากในการควบคุม ท่านใดสงสัยเรื่องนี้ สามารถทดสอบเล่นๆดูได้ครับ โดยวิธีการสตาร์ทตอนเครื่องเย็น มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาทำงานให้รอบสูงเกิน 1000 รอบอยู่ ให้ทดสอบ เหยียบเบรค (เป็นการสั่งให้ ระบบควบคุมการกระชากทำงาน) แล้วเข้าเกียร์ D จากนั้นรีบปล่อยเบรค แล้วเหยีบกดคันเร่งทันที (แค่ทดลองเพราะอยากรู้ แต่ห้ามทำบ่อยนะครับ) ให้จำความรู้สึกของการออกตัวเอาไว้ จากนั้น ปล่อยให้เครื่องยนต์ร้อนแล้ว รอบเดินเบาเข้าสู่ภาวะปกติ (900 รอบหรือต่ำกว่า) แล้วกระทำอีกครั้ง เปรียบเทียบความรู้สึกของการออกเคลื่อนตัวรถ จะเห็นถึงความแตกต่างอย่างชัดเจน นั่นแหละครับ ระบบควบคุมการกระชากของเกียร์ กำลังทำงานครับ

ที่ผมเล่า ข้างบนทั้งหมด น่าจะตอบคำถามของคุณ จขกท.ได้ในระดับหนึ่งแล้ว แต่เพื่อชี้แนวในการตรวจเช็คได้ง่ายขึ้น ผมขอถามคำถามเป็นข้อๆ แบบไม่ต้องการคำตอบ หรือต้องการจะตอบ เพื่อให้ผมช่วยวิเคราะห์ต่อ ก็ได้ครับ ดังนี้
  • เวลาที่รู้สึกว่า มีการกระตุกกระชากของรถนั้น รอบเดินเบา อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
  • แน่ใจหรือครับว่า สายไฟเบรคได้เข้ากล่อง ECU ? น่าจะตรวจเช็คให้ละเอียดนะครับ
  • สภาพของยางรองแท่นเครื่องแท่นเกียร์เป็นอย่างไรบ้างค รับ?
  • มีการตรวจเช็คไฟของ NSW และ STA เข้ากล่องแน่นอนแล้วหรือครับ? แล้วที่เข้ากล่องนั้น ส่งแรงเคลื่อนออกมากี่โวลท์ครับ? เท่าที่เคยพบจากสมาชิกท่านอื่นๆนั้น มีไฟเข้าจริง แต่แรงเคลื่อนต่ำกว่า 12 โวลท์ จึงทำให้เหมือนกล่องถูกหลอก ระบบควบคุมการกระชากของเกียร์ จึงไม่ทำงานครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 25-01-2010 เมื่อ 18:06.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 7 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
A(RT131) (16-12-2009), borancar (18-12-2009), maxx (17-12-2009), one1one1 (19-12-2009), sakinbkk (21-08-2011), wk7000 (16-12-2009), วัช69 (18-12-2009)