ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-09-2013, 23:38   #1
b747400
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: 940
Engine Type: 2JZ-GTE STD
คะแนน: 0 b747400 is on a distinguished road
เครื่องสะดุดตอนจอดติดไฟแดง

ขออัพเดตอาการเพิ่มนะครับ

รถผมเครื่อง 2jz gte วางมาได้สองปีกว่าๆเกือบสามปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเครื่องนอกจากโบพังและเรื่องยางต ีนวาล์วที่เสื่อมไปตามกาลเวลากับรถใช้แก๊ส

หลังจากที่เอารถซ่อมช่วงล่างเป็นเวลานาน เกือบ 3 เดือน รับรถกลับมารถเริ่มมีปัญหา ไม่รู้เพราะว่าจอดไว้ไม่ได้ใช้งานนานเกินหรือปล่าว (ตอนรับรถยังไม่มีปัญหาอะไร) อาการคือ
เครื่องเดินไม่นิ่งเท่าตอนก่อนหน้านี้

เครื่องมีอาการสะดุดเหมือนเครื่องจะดับหรือเดินไม่คร บสูบเวลาจอดรถเหยียบเบรคตอนเข้าเกียร์ D หรือ R และตอนนั้นคอมเพรสเซอแอร์ทำงาน คอมแอร์ตัดรถไม่สะดุดครับ

ในขณะที่ถ้าเปลี่ยนไปเกียร์ P และ เกียร์ N เครื่องเดินเรียบแต่จะมีอาการสะดุดให้เห็นเป็นจังหวะ บ้างบางครั้ง

ช่วงแรกๆอาการเป็นไม่มากครับ พอทน ระยะหลังๆ อาการเป็นมาก เครื่องสะดุดวูบเหมือนจะดับถ้าไม่เข้าเกียร์ N ไว้ตอนติดไฟแดง เวลาออกตัวก็รู้สึกรถสะดุดหนักกว่าเดิมแล้วก่อนที่บู สจะมาค่อยพุ่งไปข้างหน้าเหมือนกับมันได้รอบแล้ว

อาการนี้เป็นทั้งตอนใช้แก๊สและน้ำมันครับ
อาการจะหายไปเกือบทั้งหมด จนเกือบเป็นปกติตอนเครื่องร้อนแบบวิ่งได้ระยะทางสัก 20 km+ ได้

สิ่งที่ลองทำไปแล้วคือ ลองเช็คเปลี่ยนหัวเทียน ดูแล้ว อาการไม่ดีขึ้น
คอยจุดระเบิด อันนี้เช็คไม่เป็นครับ ว่าทำงานปกติมั้ย
เช็คกล่องเครื่อง+เกียร์ ลองสลับกล่องแล้ว ไม่หายครับ

ขอคำแนะนำทีครับ ควรเช็คหรือเปลี่ยนอะไรตรงไหนต่อ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย b747400 : 12-09-2013 เมื่อ 17:49.
b747400 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม