ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 17-01-2010, 08:19   #8
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mr.tu อ่านกระทู้
ภาพพอดูได้ครับ และคามที่ผมถามไว้แล้วคุณอ่านก็งง ผมเองถามก็งง งั้นผมถามแบบช่างก็แล้วกันครับ
จากรูปที่ COIL A จะรับสัญญาณ START (STA)จาก switch ที่บิด switch start ครั้งแรก และขั่วหนึ่งของ coil A ต่อลง Gnd. ทำให้หน้า cotact ของ รีเลย์เปิดวงจร close หรือทำงาน
ต่อมาเมื่อ ครื่องยนต์ทำงาน ตำแหน่งที่บิด start จะถูกปล่อยทำให้ไม่มีไฟมาเลี้ยงที่ coil A แต่ที่ coil B จะทำงานแทน(ก่อนที่จะบิด start ถ้าดูจากวงจรจะเห็นว่าจะมีไฟมาเลี้ยงที่ COIL B ตลอด แต่ไม่ทำงานเนื่องจากขั้วหนึ่งของ coil B ที่ไปต่อขั้ว FC ยัง open loop หรือวงจรภายในของ ecu ที่ตำแหน่ง FC ยังไม่ถูกทริกให้ทำงานนั่นเอง)

คำถามของผมที่สอบถามว่า(ใช้ relay ตัวเดียว)
ผมต่อเฉพาะ coil B โดยยังไม่ใช้สัญญาณ STA แต่ใช้สัญญาณ +IG มาแทน และอีกขั้วหนึ่งของ coil B ต่อมาที่ FC (ไม่ได้ต่อลง GND.) ก็ทำงานแล้ว ซึ่งขณะนั้นเครื่องยนต์ยังไม่ทำงานเลย

นี่คือคำถามที่ผมถามลักษณะนี้ครับ ถ้าวงจรเป็นแบบนี้ งั้น ecu คงจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

และจากรูปในส่วนของรีเลย์ EFI ทำงานเมื่อบิดสวิทช์มาตำแหน่ง ON (ไม่ได้บิด start) ใช่หรือเปล่าครับ
ผมเข้าใจความหมายของคุณแล้วละ่

คุณแค่อยากรู้ว่า ถ้าใช้สัญญาณ +IG มา ใช้ใน รีเลย์ แทน สัญญาณสตาร์ท โดยให้คอนแทคกับ ขั้ว FC จะทำให้ เกิดสัญญาณไหลออกมา ทำให้ปั๊มติ๊กทำงาน ทั้งๆที่ เครื่องยนต์ยังไม่ทำงานนั้น แบบนี้ ขั้ว FC ที่กล่องจะผิดปกติหรือเปล่า ใช่มั้ยครับ

ขอตอบว่าไม่ผิดปกติครับผม

จากที่ผมเข้าใจ ผมคิดว่า คุณคิดว่า ขั้ว FC นี้ เป็นขั้ว output ส่งสัญญาณมาจาก ECU เพื่อเปิดวงจร ให้ปั๊มติ๊กทำงาน แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ครับผม จริงๆแล้ว มันเป็นขั้ว input ที่ ECU ส่งสัญญาณ กราวนด์มาตลอดเวลา แค่มีสัญญาณไฟ (+) เข้ามา ก็เท่ากับครบวงจรแล้วครับผม ขั้วนี้มีไว้ให้ ECU รับรู้ว่า เมื่อไหร่ สัญญาณเปิดวงจร จะทำงานครับผม

ส่วนขั้ว IG ที่คุณนำมาใช้นั้น มันก็มาจากสวิทช์กุญแจ เช่นกันครับ โดยมาจาก ขั้ว IG2 ที่สวิทช์กุญแจ (ดูจากรูป ก็คือสวิทช์จุดระเบิด ขั้วหมายเลข 9 หรือ ขั้วที่ 4 ล่างสุด ฝั่งซ้ายของสวิทช์จุดระเบิดครับ)

ส่วนสวิทช์เปิดวงจรนั้น ทำเอาไว้เพื่อต้องการให้ใช้สัญญาณ ST1 (ดูจากรูป ก็คือสวิทช์จุดระเบิด ขั้วหมายเลข 7 หรือ ขั้วที่ 3 ฝั่งซ้ายของสวิทช์จุดระเบิดครับ) มาเปิดวงจรลงกราวนด์ เพื่อให้ คอยล์ชุดที่ 2 (FC, B+) ทำงานครับ เมื่อคอยล์ชุดที่ 2 ทำงาน จึงจะมีสัญญาณออกมาจากรีเลย์เปิดวงจร เพื่อส่งไปยังปั๊มติ๊ก (FP)

ดังนั้น ถ้าคุณจะใช้รีเลย์ทั่วๆไป (เช่นรีเลย์ บอช) คุณต้องใช้ รีเลย์ถึง 2 ตัว จึงจะเท่ากับ รีเลย์เปิดวงจรของโตโยต้า 1 ตัว ครับผม
4ja1turbo (02-11-2011), JZE 34 (19-01-2010), mr.tu (17-01-2010), wk7000 (17-01-2010), อาร์ต-E28 (15-05-2012)