ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 09-12-2008, 10:05   #2
kis1JZ
Member

คะแนน: 0 kis1JZ is on a distinguished road
ข้อความที่เคยขอคำแนะนำ

รถผมวาง 1j ฝาขาวลงในรถตู้ ตอนสตาร์ทรอบเครื่องสูงครับ แต่พอวิ่งแรงๆ สัก5
ก.ม. เวลาหยุดรอไฟแดงรอบต่ำจนเครื่องดับครับ คราวก่อนมีผู้แนะนำให้ไปรับจูนแก๊สให้เบาลง ไปจูนมาแล้วไม่ดีขึ้น แถมยังมีลมแบ๊คที่หม้อกรองอีก เลยต้องกับไปจูนใหม่ ร้านแก๊สบอกว่าตัวมิ๊กเซอร์รถเราไม่มี ต้องใส่ใหม่ ก็เลยสอบถามจากท่านผู้รู้ทั้งหลายว่า มีวิธีการไหนบ้างที่จะทำให้รอบเครื่องมันปกติ และใครที่มีรูปตัวมิกเซอร์แก๊ส ช่วยลงให้ดูด้วยครับ จะได้รู้ว่าจริงเปล่าว่ารถเราไม่มี ถ้าไม่มีรถมันจะวิ่งได้หรือ เพราะร้านบอกว่าจะต้องติดตั้งใหม่ราคาประมาณ 2,500 - 3,000 บาท

รถผม 1JZ GE ดมแก๊สแบบมิ๊กเซอร์วันก่อนพึ่งไปเปลี่ยนตัวมิ๊กเซอร์ ตัวใหม่มา เพราะช่างบอกว่าตัวเก่าไม่ใช้ได้ไม่ดี อาการเวลาวิ่งแก๊สแล้วพอเจอไฟแดงหรือชะลอ รอบต่ำเครื่องดับครับ แต่ถ้าวิ่งน้ำมันไม่เป็นไรครับ ผมเคยลองวิ่งน้ำมันสัก 2 สัปดาห์ แล้วกลับมาใช้แก๊ส อาการรอบต่ำ เครื่องดับจะหายประมาณ 1 - 2 วันครับ แต่หลังจากนั้น อาการก็กลับมาเป็นเหมือนดับ ขอรบกวนพี่ๆ ผู้รู้ทั้งหลายช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ

อาการน่าจะปรับแก๊สหนาอ่ะครับ ลองปรับแก๊สให้บางลงนิดอ่ะครับ น่าจะช่วยได้อ่ะครับ และขอรายละเอียดเพิ่มอีกอ่ะครับ หม้ออ่ะไร มิกซ์ขนาดเท่าไร ตัดหัวฉีดแบบไหน ขอบคุณครับ

ต้องจูนใหม่ครับ ไม่แน่ใจ ว่า sensitive แข็งไปหรือป่าวครือขันเข้ามากไปอ่ะครับเพราะปกติปิดเ ดินเบา
แล้วปล่อย sensitive ไว้รถก็จะเดินเบาได้ดีพอสมควรอ่ะครับอีกกรณีหนึ่งคือ
ขยายขนาดมิกเซอร์แล้วไม่ปรับหม้อต้มใหม่ครับ แรงดูด น้อยลงที่รอบต่ำเพราะมิกใหญ่
แต่ sensitive ตั้งไว้ที่ขนาดมิกซ์เล็กมันก็เป็นอย่างงี้หรือปล่าวค รับ
อ้อ ลองเดินไปที่ท่อไอเสียท้ายรถ ได้กลิ่นแก๊สหรือป่าวส่วนใหญ่บางอย่างงี้เครื่องสมบู รณ์
น้ำกระจายเลยนะครับ แต่ถ้าให้แน่ ตาม คห. บนอ่ะครับ ข้อมูลหม้อ ขนาดมิกซ์ รับรองแจ่ม ครับ

toma จูนไม่ยากหรอกครับ
ลองอ่านดูนะครับ http://www.gasthai.com/article/html/110.html
ลองตามนี้ครับครือผมลงรูปไม่ได้และไม่มีเวลาพอถ้าสงส ัยไงจะให้คำตอบเรื่อย ๆ ครับ
อืมขอขอบคุณเจ้าของลิงคล่วงหน้า์ด้วยนะครับมิได้มีผล ประโยชน์อื่นใด
จริง ๆหัวใจ มีแค่ เปิด sent ให้เครื่องเดินได้ไม่ดับ และ ปิด ไอเดิ้ลจนสนิท และเครื่องต้องไม่ดับครับ
หากเครื่องจะดับก็คลาย sent ออกจนเดินดี และจึงปิด ไอเดิ้ลต่อ จากนั้น ปิด sent จนรอบค่อย ลดลงจากเดินเบาเล็กน้อย (เดินเบาตอนใช้น้ำมันนะครับ) เช่น เดิมที่ 600 รอบ อาจจะ 500 รอบ และรถต้องเดินเบาแบบ หอบ ๆ ค่อย ๆ เปิด ไอเดิ้ล หรือสกรูเดินเบาจนรอบเพิ่มขึ้นมาเท่ากับน้ำมัน ตอนจูนต้องปิดแอร์ก่อนนะครับ ลองเร่งเครื่องสัก 2-3 ครั้งว่ารอบเพี้ยนหรือป่าว จากนั้นเปิดแอร์รอบตกหรือป่าวถ้าตกก็ เปิดไอเดิ้ลออกมาอีกจนรอบเพิ่มแต่ต้องไม่เพิ่มและสั่ นนะครับ
ปกติ ตำแหน่งของ ไอเดิ้ลเปิดแอร์ และปิดแอร์จะประมาณ กึ่งกลาง สำหรับผมว่าหม้อต้ม โทมา ฉลาด พอสมควร คือ เปิดแอร์หรือปิดแอร์ หรือ ติดเบรคคาไฟแดงไว้มันจะชดเชยให้อยู่แล้ว
ถ้าไม่ขัน SENTSITIVE จนแข็งเกินเหตุ ส่วนเพาเวอร์วาล์วหรือวาล์วทองเหลืองจูนพีคเอาครับ
ครือเร่งรอบประมาณ 3,000 รอบแล้ว ขันเข้าจนรอบเครื่องตกแล้วค่อย ๆ หมุนออกจนรอบสูงสุดก่อนที่รอบจะลดลงใช้สังเกตเอานะคร ับ บางรุ่นก็ไม่ลดลงแต่ไม่เพิ่มเอาตำแหน่งก่อนที่จะไม่เ พิ่มหรือไม่ลดเนี่ยแหล่ะช่ายได้
แต่มันจะบริโภคแก็สนิดหน่อย ถ้าไม่ชอบใจสามารถปรับได้ ที่ละ 1/4 รอบแล้วลองขับดู
ถ้าอืดก็คลายออก 1/4 แต่ถ้ากลับมาที่เดิมก็คลายออกสัก 1/8 ก็ได้ครับเอาอัตราเร่งตาม
ความพอใจเราถ้าท่านใดมีวิธีการจูนที่ดีก่าผมก็แนะนำไ ด้นะครับ สำหรับผมเล่น ATIKER ที่ดัดสปริงจนไม่รู้ว่า ธรรมดาหรือซุปเปอร์ แระ จูนที ขับหลายเที่ยวกว่าอาการจะออก
และอีกนิดเมื่อจูนตอนเครื่องได้อุณหภูมิทำงานแล้ว ตอนเช้าเครื่องเย็นสังเกตนิดครับพอเริ่มได้อุณหภูมิท ำงานต้องเดินเรียบหากผิดปกติปรับที่เดินเบาได้ครับนิ ดหน่อย
หัวอกเดียวกันไม่มีใครเขาใคร่ตอบปัญหาต้องช่วยตัวเอง ครับ ผมจะดีใจถ้าข้อมูลที่ผมให้ช่วยคุณได้
kis1JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kis1JZ For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)