ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-11-2007, 11:45   #8
najake@lampang
Senior Member

รูปส่วนตัว najake@lampang

Car Brand: X
Engine Type: Mid night racing
คะแนน: 18 najake@lampang is on a distinguished road
เอิ๊ก ๆๆ.................

Hi 1.5 ดึงกระตุกแป้ดมาจนถึงบาร์สอง แล้ว มันดูรีรอยังไงๆก็ไม่รู้
( แต่บูสต์ไม่ตก หรือสะดุด) เพียงแต่ยังปั่นไปไม่ถึงบาร์ห้า
แรงดันแช่อยู่ตรงนั้น ( 1.2-1.3 ) ไปซักสามสี่วิ แล้วถึงจะดึงแป้ดไปถึงบาร์ห้า
แล้วก็จะแซ้ดด ปั่นคาย วืดวาดๆ อยู่ที่บาร์สี่บาร์ห้าไปเรื่อยจนหมดแรงปั่น
เสียงเวสเกตจากที่โหดๆ ฟังบ่อยๆเข้า เลยเหมือนเสียงอั้นๆ ปล่อยๆยังไงพิกล
หรือเพราะแรงปั่นมันยังมีเหลืออีก แต่เราตั้งคุมไว้
มันเลยคายออกเวสเกตบ่อย เสียงเลยตลกๆ

จริงๆแล้ว (คิดเองครับ) ว่า มันน่าจะดึงต่อเนื่องไต่ไปที่ 1.5
แล้วก็คุมบูสต์ไปจนกว่าจะหมดแรงดัน หมดลมมากกว่า
ไม่น่าจะเล่นตัวก่อนแล้วถึงไต่ต่อไปอีกจนสุดที่ตั้งบ ูสต์ไว้
หรือว่า เป็นธรรมดาของโบตัวนี้ครับ

(ไม่รู้ว่าเป็นเทอร์โบของผมมันเป็นแบบบอลแบริ่งหรือเ ปล่า)

หรืออาการนี้ ต้องจูนใหม่

^
^
^
^
^
.....................
ประเด็น คือHi boost มันไม่ต่อเนื่อง น่ะนะครับ คุณก๊อต
เคสนี้ตัวคุม Hi/low ใช่ E01 คุม Hi/ loe บูสต์ป่ะครับ

ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าฟังชั่นในต่วคุมบูสต์ ตัวนี้
มัน จะสามารถจูนอัพ ให้มันหยุดอยู่ตรงนั้น คื่อ 1.2-1.3 บาร์โดยที่บูสต์ไม่ตก
และรอบก้อไม่ตก เพราะจริง ๆ แล้ว ถ้าไม่มีระบบคุม เมื่อรอบ สูง อเสียเยอะ
เวสเกต ยังไม่คาย อัตราบูสต์ มันก้อต้องแปรผันตรง
คือ ยิ่งรอบสูง บูสต์ก้อยิ่งสูง

แต่ที่Hi boost คุณก๊อต บอกว่า
มัลนจะแช่แย่ที่ 1.2-1.3 สัก 3-4 วินาที
ทั้ง ๆ ที่รอบไม่ตก อบกรอเรื่อย ๆ
ผมเลย คิดว่า มันน่าจะมีการ ยกที่เวสเกต ที่จะเลี้ยงบูสต์ไว้
ที่ 1.2-1.3 สักระยะ (กันคนขับเหวอ รึกันรถเสียอาการ )
ผมว่าดีซะอีกนะครับ ...
จะช่วยลดอาการ รักเสาไฟ น่ะครับ เอิ๊ก ๆๆๆๆ
najake@lampang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to najake@lampang For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)