ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 12-12-2008, 16:03   #12
e-car-91
Junior Member

คะแนน: 0 e-car-91 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kis1JZ อ่านกระทู้
ขออภัยที่เข้ามารายงานผลล่าช้าครับ ผลจากการไปหาช่าง ช่างเขาบอกว่าหม้อต้มรุ่นของผมไม่น่าจะมีปัญหา ดูแต่ยี่ห้อครับ ไม่ได้ทำอะไร ผลสรุปช่างผมทำให้คือ ล้างจานจ่าย เช็คหม้อกรอง (ไม่รูทำอะไรแต่ช่างบอกว่าทำแล้ว) และก็ปรับจูนใหม่ หลังจากนั้นก็นำรถออกไปลองกลับมาก็บอกว่าใช้ได้ ครับ ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าใช้ได้ไหม ก็เลยลองรถโดยขึ้นไปแม่สาย ตอนแรกๆ วิ่งซัก 50 โล ไม่เป็นไรครับ พอไกล้จะถึงแม่สายเจอไฟแดงมีอาการรอบต่ำเครื่องสั่นก ่อนครับ พอเจอไฟแดงสอง ดับครับ (มีกลิ่นแก๊สออกมาด้วย สงสัยแก๊สหนาไปครับ) เลยเปลี่ยนเป็นน้ำมันแล้วก็เที่ยวแม่สาย ขากลับซัก10 โลแรกใช้น้ำมัน แล้วก็เปลี่ยนเป็นแก๊ส เปิดแอร์ช่วยครับ ผลไม่เป็นไรวิ่งได้ฉิ่ว เพียงแต่เปลืองแก๊ส ส่วนรูปที่จะลงตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ครับว่าจะลงรูปได ้อย่างไร แบบว่าไม่รู้วิธีลงรูป ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และอาจต้องทำตามคำแนะนำว่าจะต้องปรับบ่อยๆ
อ๋อ ใช้รถที่แม่สายเหรอ โถใช้รถในระดับที่สูงกว่าน้ำทะเลมาก ๆ เนี่ยเองและก็เป็นเวลาขึ้นที่สูงหรือหลังจากขึ้นทางช ันด้วยช่ายป่าวครับ ถ้าใช่ยืนยันหน่อยครับ
เพราะ ขนาดน้ำมันเวลาปรับจริง ๆ ต้องอาศัย พวกความชื้นสัมพัทธ์ไรเนี่ยด้วย ไม่ง้านจะเจอ
อาการหนาบ้างบางบ้าง เพราะความหนาแน่นของมวลอากาศครับ อันนี้ผมไม่เคยลองสักที
เพราะไม่มีบ้านอยู่สูงจากระดับน้ำทะเลขนาดนั้น ยังไงรายงานอาการด้วยนะครับ
แบบอยากรู้ด้วยคนว่าจะจบที่หนาย แค่จานจ่ายกับกรอง อืม มันก็ยุ่งกับส่วนผสมทางอ้อม
นะเนี่ย ไฟ ทำให้เดินดี สันดาปดี ทำให้ส่วนผสมบางลง กรองอากาศ เป่าทำความสะอาด
ก็ทำให้ส่วนผสมบางลงจากเดิมที่ตัน แล้วจ่ายแก็สหนา อีกนิดแกะหัวเทียนสูบ 1 แล้วบอกสีที่เห็น
ว่าเป็นสีอ่ะไร ขาว ดำ อิฐ เหลือง แห้ง หรือ แฉ่ะ ด้วยก้ดีนะครับก่อนปรับส่วนผสม
เพราะหัวเทียนจะเป็นตัวบอกอาการหรือไม่ก็ตั้งเขี้ยวห ัวเทียนให้ชิดลงสักนิดทุกหัวเท่า ๆ กันนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย e-car-91 : 12-12-2008 เมื่อ 16:07.
e-car-91 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to e-car-91 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)