ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 08-04-2009, 17:51   #14
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gazza_man อ่านกระทู้
ล่าสุดถามช่าง แกบอกยำใส้ในตัวหัวจรวดเบนซินใส่ให้ครับ(ไมล์เต็มที่ 180 km/hr.,รอบเต็มที่ 8000 ) น่าจะเป็นที่ไมล์หรือเปล่าครับ เอ่อ....ข้อสังเกตุอีกอย่างคือเวลาความเร็วต่ำกว่า 20km/hr. เข็มความเร็วมันจะแกว่งๆอ่ะครับ ไม่นิ่งมันคันอื่นที่ใช้ มันรู้จะเกี่ยวกันไหม?
---เป็นไปได้ไหมครับว่ามีปัญหาที่ไมล์แล้วเกียร์ 4 จะไม่มา?
---เวลากด OD เนี่ยเกียร์มันจะเชนลงมาเกียร์ที่ต่ำกว่าเดิมไม่ใช่เ หรอครับ คือผมไม่เข้าใจว่า ถ้า OD มันติดแล้วคอนเฟิร์มได้ไงว่า มีเกียร์ 4 (คือมันเกี่ยวกันยังไงน่ะครับ)
ผมขออธิบายยาวๆหน่อยนะครับ ช่วยพยายามอ่านนะครับ เพราะว่า คุณยังไม่มีพื้นฐานของการใช้งานเกียร์ออโต้

โดยปกติของเกียร์ออโต้ทั่วไปแล้ว จะมี 4 เกียร์ ดังนี้ครับ
  1. เกียร์ 1 ไว้สำหรับออกรถเคลื่อนตัว และเมื่อตอนต้องการแรงบิดอย่างสูงเช่นเวลาขึ้นเขาชัน มากๆ
  2. เกียร์ 2 ไว้สำหรับรับแรงบิดต่อจากเกียร์ 1 และใช้สำหรับเรียกกำลังเครื่องยนต์เวลาวิ่งทางขรุขระ มากๆหรือเวลาขึ้นเขาสูงชัน
  3. เกียร์ 3 ไว้สำหรับรับแรงบิดที่ส่งมาจากเกียร์ 2 และมีไว้เรียกกำลังตอนที่ต้องการเร่งแซง โดยเชนเกียร์ลงต่ำจากเกียร์ 4 (เกียร์ O/D)
  4. เกียร์ 4 หรือเกียร์ O/D ไว้สำหรับเป็นแรงส่งต่อจากเกียร์ 3 จึงเป็นเกียร์ที่มีแรงบิดน้อยที่สุด ใช้สำหรับวิ่งทางไกลยาวๆ เพื่อการประหยัดน้ำมีนเชื้อเพลิงครับ
ที่คันเกียร์ข้างๆคนขับ โดยทั่วไป จะมีที่ปรับคันเกียร์ อยู่ 6 ตำแหน่ง กับ 3 สวิทช์ ดังนี้ครับ
  1. P ก็คือเกียร์ว่างที่ภายในเกียร์มีก้านเหล็กอันหนึ่งขั ดเฟืองเอาไว้ เพื่อป้องกันการเคลื่อนตัวรถ จึงเอาไว้สำหรับจอด (P ภาษาอังกฤษ ย่อมาจากคำว่า Park ที่แปลว่า จอดรถครับ)
  2. R ก็คือเกียร์ถอย จะใช้ถอยหลังเมื่อรถหยุดนิ่งสนิทแล้วจริงๆจึงถอยได้ค รับ (เหยียบเบรคให้หยุดสนิทก่อน)
  3. N ก็คือ เกียร์ว่าง วึ่งเหมือนเกียร์ P แต่ว่าไม่มีก้านเหล็กขัดเฟืองอยู่ จึงสามารถเข็นรถหรือทำให้รถไหลได้ครับ
  4. D ก็คือ เกียร์เดินหน้า ซึ่งจะเป็นการสั่งให้เกียร์ออโต้เดินหน้าได้ทุกเกียร ์ (ตัวย่อภาษาอังกฤษมาจากคำว่า Drive ครัย)
  5. 2 ก็คือ เกียร์เดินหน้าที่ถูกบังคับให้ทำงานแค่ 2 เกียร์เองก็คือ เกียร์ 1 และเกียร์ 2 จึงมีไว้สำหรับขึ้นลงเขาที่ชันๆครับ
  6. L ก็คือ เกียร์เดินหน้าที่ถูกบังคับให้ทำงานแค่เกียร์ 1 เกียร์เดียว มีไว้สำหรับ ขึ้นลงเขาที่สูงชันมากๆ และมีไว้ทดสอบระบบกลไกของเกียร์ด้วยครับ
ส่วนสวิทช์ที่มี 3 สวิทช์ดังนี้ครับ
  1. สวิทช์ O/D on/off ก็คือเป็นสวิทช์บังคับเปิด/ปิดให้เกียร์ โอเวอร์ไดร์ฟ ซึ่งโดยทั่วไปจะ on ไว้เสมอ เมื่อปิด (off) ก็ต่อเมื่อต้องการเรียกกำลังเครื่อง(แรงบิด) เพื่อเร่งแซง (ใช้แทนคิกดาวน์) และ ใช้เมื่อขับรถในเมืองที่การจราจรติดขัด วิ่งได้ความเร็วโดยเฉลี่ยไม่เกิน 60 กม./ชม. จะช่วยให้ประหยัดน้ำมันขึ้นครับ
  2. สวิทช์ Normal หรือบางคันใช้คำว่า Manual เป็นสวิทช์ที่กดใช้งานทั่วไป เมื่อไหร่ที่กดสวิทช์นี้ไว้ก็เท่ากับว่า เป็นการปิดสวิทช์ Power ครับ
  3. สวิทช์ Power เป็นสวิทช์ที่ใช้เรียกกำลังเครื่องยนต์ครับ (ไม่ประหยัดน้ำมัน) โดยถ้ากดสวิทช์นี้ เท่ากับปิดสวิทช์ Normal และจะสั่งให้เกียร์ลากรอบเครื่องยนต์ให้สูงขึ้นก่อนท ี่จะเปลี่ยนเกียร์ไปอีกระดับหนึ่ง ทำให้เครื่องยนต์มีแรงบิดมากขึ้น ในทุกๆเกียร์ มีไว้ใช้สำหรับเวลาวิ่งขึ้นลงเขาสูงชันยาวๆครับ แต่บางคนนำมาใช้บนทางเรียบเพื่อเรียกกำลังเครื่องให้ วิ่งเร็วยิ่งขึ้นครับ
ถ้าคุณต้องการอยากรู้รายละเอียดมากขึ้นกว่านี้ เชิญอ่านข้อมูลได้จาก Forum Technical นะครับ ผมมีลงเอาไว้ละเอียดพอที่จะให้คนทั่วไปเข้าใจการใช้ง านของเกียร์ออโต้ครับ

คราวนี้มาถึงคำถามในกระทู้ของคุณแล้ว

อ้างถึง:
---เป็นไปได้ไหมครับว่ามีปัญหาที่ไมล์แล้วเกียร์ 4 จะไม่มา?
---เวลากด OD เนี่ยเกียร์มันจะเชนลงมาเกียร์ที่ต่ำกว่าเดิมไม่ใช่เ หรอครับ คือผมไม่เข้าใจว่า ถ้า OD มันติดแล้วคอนเฟิร์มได้ไงว่า มีเกียร์ 4 (คือมันเกี่ยวกันยังไงน่ะครับ)
ถ้าคุณอ่านบทความข้างบนจบแล้วคุณจะเข้าใจว่า O/D ก็คือเกียร์ 4 นั่นเองครับ
ดังนั้นที่ถามว่า "เป็นไปได้ไหมครับว่ามีปัญหาที่ไมล์แล้วเกียร์ 4 จะไม่มา?" ก็ต้องถามคุณกลับครับว่า พอคุณกด O/d ให้เป็น off แล้ว รู้สึกว่า เครื่องยนต์แรงขึ้นมั้ย หรือเกียร์ลดลงมา 1 เกียร์หรือเปล่าครับ ถ้าเครื่องยนต์แรงขึ้น มีแรงบิดมากขึ้น นั่นแสดงว่ารถคุณมีเกียร์ O/D ครับ และได้ทำงานที่เกียร์ O/D แล้ว พอคุณกดสั่งไม่ให้เกียร์ O/D ทำงาน กล่องเกียร์ก็จะบังคับให้เกียร์กลับมาอยู่ที่เกียร์ 3 ครับผม

ทั้ง 2 คำถามของคุณ รวมๆอยู่ในคำตอบเดียวนะครับ
ส่วนเรื่องรอบเครื่องยนต์ของรถคุณนั้น ผมให้คำตอบอะไรไม่ได้นะครับ เพราะว่ารถคุณเองไม่สมบูรณ์ เกจ์วัดรอบเครื่องยนต์ ยังไม่มาตราฐานสำหรับเครื่องยนต์ 6 สูบ จึงไม่สามารถพิสูจน์แน่ชัดว่า รอบเครื่องคุณเท่าไหร่อยู่ที่เกียร์อะไรครับ
Jamisquatar (20-01-2013), nik0078 (06-04-2014)