ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 15-09-2008, 08:41   #22
parkpoom_p
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว parkpoom_p

Car Brand: Mitsubishi Strada
Engine Type: 1 JZ-GTE(TE06H-24V)
คะแนน: 18 parkpoom_p is on a distinguished road

ลองนั่งไล่สายดูบางนะครับ สรุปของผมก็เหมือนกับของพี่ toei เลยครับดูตามภาพของผมนะครับ ไล่จากชุดสายไฟซ้าย ไปขวามือนะครับ

ชุดซ้าย มือสุดเป็นปลั๊กไฟแบบ 7 เส้นครับ เท่าที่ดูจะเป็นชุดไฟไปที่หน้าปัดครับ คือ P R N D 2 และก็ L ครับ และที่เหลืออีกเส้น น่าจะเป็นกราวด์ หรือไม่ก็เส้น ไฟ + นะครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นเส้นไฟ + นะครับ เหมือนกับสวิตช์ selector อะครับ ก็มีไฟจ่ายเข้าขั้วเมน 1 เส้น ส่วนอีก 6 เส้นที่เหลือ ก็ต่อไปหลอดไฟของไฟบอกต่ำแหน่งเกียร์ในตำแหน่งต่างๆอ ะครับ

ต่อมาก็จะเป็นชุดปลั๊ก กลาง จะมีสายไฟทั้งหมด 5 เส้นครับ เท่าที่เช็คดู 2 เส้นจะเป็น ของหลอดไฟหรี่ที่คันเกียร์ครับ ก็คือสาย - กับสาย + นั้นเอง ส่วนอีก 3 สาย นั้นยังไม่แน่ใจครับ แต่ที่แน่ๆมันต้องเกี่ยวข้องกับชุดโซลีนอยด์ ล็อคคันเกียร์ ในตำแหน่ง N และ P แน่นอนครับ

ส่วนชุดสายไฟขวมมือสุดจะมี 6 เส้น นะครับ เท่าที่เช็คดู 2 เส้น จะเป็นชุดของสวิตช์ PWR - NORM ครับ ส่วน 4 เส้นที่เหลือไม่รู้เลยครับ

เดี๋ยวผมจะล่องไปดูที่ปลั๊กคันเกียร์นะครับ ว่าแต่ละปลั๊กสีสายไฟมันมีสีอะไรบ้าง

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยกันนะครับ ถ้าทำได้สำเร็จ เราก็จะได้มีข้อมูลดีๆ ให้กับเพื่อนๆ พี่ๆ ที่กำลังจะใส่หรือเปลี่ยนคันเกียร์ขั้นบันได ได้เข้ามาศึกษาหาข้อมูลกันนะครับ
parkpoom_p is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to parkpoom_p For This Useful Post:
JZ_P_MAYIM (12-10-2009), khwan1j (11-02-2014)