ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 26-08-2007, 22:06   #4
Chatupong
Senior Member

รูปส่วนตัว Chatupong

Car Brand: Benz W124 , W208,W203 ,ML350, BMW E30 , DATSUN620 , MAZDA1000 , TOYOTA Fortuner ฯลฯ
Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 17 Chatupong is on a distinguished road
ขอบคุณคุณหนุ่ม JZN90 และ คุณ arale@jz ครับ

ผมซื้อต่อมา ไม่เคย set code หรือ ทำอะไรทั้งนั้นครับ ยกเว้นมาซ่อมทั่วไป เช่นฃ่วงล่างทั้งหมด ระบบเบรค เปลี่ยนยาง เปลี่ยนสายพานราวลิ้น เปลี่ยนสายพานเครื่อง เปลี่ยนยางฝาครอบวาล์ว เปลี่ยนคอมฯ แอร์ เปลียนกระจกหน้า ติดฟิล์ม ฯลฯ
เครื่องกินน้ำมันนี่ผมก็ตกใจ เพราะพยายามหลีกไม่ไปเล่น BMW Series7 ครับ เพราะเพื่อน ๆ บอกว่ากินน้ำมัน เลยหันมาเล่น W124 เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหานี้ แต่กลับกินหนักกว่า BMW ครับ คิดแล้วยังเจ็บใจไม่หายครับ
เรื่องเฟืองท้าย โดยสรุป คุณ arale@jz เห็นว่า 4.1 ดีกว่าใช่ไหมครับ เพราะถึงแม้เราวิ่งในเมือง ตอนขึ้นทางด่วน ตอนวิ่งออกนอกเมือง เราก็ใช้ความเร็วได้ตามปกติ โดยที่ความเร็วรอบ ไม่เพิ่มสูงขึ้น เหมือนกับใช้ 4.3 ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ ?
case ของผมนี่ ทดลองเปลี่ยนเฟืองท้ายดูก่อนดีไหมครับ หรือว่าต้องไป set code ก่อนครับ แล้วเราจะไปทำได้ที่ไหนครับ (set code)
ส่วนเฟืองท้ายที่ cakemaker ทำ ใช้เวลากี่วันครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
Chatupong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม