ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-06-2010, 21:04   #40
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
ตอนที่ กระแส Gasohol มันมาออกฤทธิ์ กับเพื่อนๆในนี้ ผมอยู่ดีไม่ว่าดี วันเสาร์หยุดงาน ไปเดินวรจักร บอกเอาสาย Gasohol ทางร้านบอก จะเอาราคาเท่าไหร่ มี 80 กับ 160 ...รถเราเองนี่ เอาอย่างดีไปเลย
ขณะนั่งสาย 8 กลับบ้าน ผมคลำสายมาตลอดทาง สังเกตุว่ามันเป็นเหมือน สายฟองน้ำ มากกว่า ไม่ใช่สายยางที่เราเคยใช้ แถมมันจะ เบา กว่าด้วย ใส่มา 3 เดือนมั่นใจมาก อยุ่ๆวันนึง งานเข้า กลิ่นน้ำมัน ฉุนอีกแระ เลยจอดข้างทาง พบปัญหาดังรูป
1....จุด ที่ Clamp รัด สายมัดจะ ยวบ หายเข้าไป ทั้งที่รัด ตึงพอประมาณ ถ้าขันน้อย มันจะหลวมหมุนไปมาได้
2... จุดที่ Cable Tie รัด สายมันจะบวม อม Cable เข้าไปเลย มีน้ำมันรั่วซึมที่จุดนี้ ครับ
ทั้งๆที่ไม่เคยแตะต้อง Gasohol เลย บทเรียนนี้ สอนให้รู้ว่า จะเห็นแก่ สายราคาถูกๆ ครับ
ปล.มาจนวันนี้ ไม่มีใครสามารถ โน้มน้าวให้ คุณ น้ามูล หันมาเป้นสาวก LPG อย่างพวกเราได้เลยหรือ ครับ

ขอโทษครับ ผมคงจะแก่เกินแกงไปแล้วครับ ผมมัวแต่คุยเล่าในส่วนที่เป็นสาระในใจของผม ลืมอธิบาย เกี่ยวกับ ปฏิกริยาของสายยางที่คุณพจน์ วาดรูปมาให้ดูครับ

ตามที่วาดรูปลักษณะของท่อสายยางน้ำมันนั้น แสดงถึง ท่อน้ำมันที่ถูกกัดกร่อนจนบวม และ เป็นท่อที่ไม่ทนต่อแรงดันน้ำมันที่ปั๊มน้ำมันสูบจ่าย แรงดันออกมาและถูกกั้นด้วย เรกูลเรเตอร์ เพื่อสร้างแรงดันให้หัวฉีดครับ จึงต้องระวังท่อสายยางน้ำมันพวกนี้ครับ ต้องตรวจสอบเสปคให้ดีๆ ถ้าจะนำมาใช้กับท่อน้ำมัน ก็ควรตรวจเช็คว่า ทนแรงกดดันได้เท่าไหร่ ยิ่งถ้าต้องนำมาใช้กับน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ ก็ควรตรวจเช็ค เกรดของยางว่า ใช้กับ E10, E20, E85 ได้หรือไม่ครับผม
Jamisquatar (19-09-2012), Lucky (03-06-2011), pookza (27-07-2010), sompol (17-01-2011)