ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 06-06-2010, 18:22   #37
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Dittapong อ่านกระทู้
เสริมเรื่อง ปั๊มติ๊ก ถ้าเราใช้งานประจำ มีน้ำมันแช่ตลอด มันจะไม่ขึ้นสนิม และใช้งานได้ปกติ
แต่ถ้า น้ำมันไม่แช่ตัวปั๊ม และไม่ได้ใช้งานบ่อย(โดยเฉพาะใช้แก๊สด้วย) ส่วนมากตัวปั๊มติ๊กก็เป็นสนิม และปั๊มติดตายในที่สุด

....แต่ว่ารถรุ่นใหม่ ตอนนี้ เขาใช้ถังน้ำมันเป็นวัสดุอะไรครับ ใครพอทราบบ้าง จะได้ดัตแปลงอีกสักรอบ..

รถปัจจุบัน รุ่นใหม่ๆ ใช้ถังน้ำมัน พลาสติคที่ทนเบนซินแก๊สโซฮอลล์ครับผม

ผมเห็นด้วยเรื่อง การเติมน้ำมันให้เต็มถังไว้ตลอดเวลา จะช่วยป้องกันเรื่องการเกิดสนิมได้ดีครับ เนื่องจากว่า ต่อให้ภายในถังน้ำมันมีความชื้นมากแค่ไหนก็ตาม แต่ถ้าไม่มี อ๊อกซิเจน เป็นตัวกลางแล้ว จะไม่มีทางขึ้นสนิมได้ครับ กรณีดังกล่าว ก็ เป็นเหตุผลเดียวกันที่ ทำไม นำปั๊มติ๊กไว้ในถังน้ำมัน ในเมื่อมีสื่อไฟฟ้าผ่านปั๊ม แต่ไม่ระเบิดหรือไฟไหม้ได้ สาเหตุ ก็เพราะว่า ขาดปัจจัยเรื่อง อ๊อกซิเจน นั่นเองครับ

วันนี้ ผ่าน ปั๊มเชลล์ ที่เห็นว่า มีขาย V Power เบนซิน 95 อยู่ 2 ปั๊มครับ นั่นคือ ปั๊มที่ สามแยกบางบอนข้างจัสโก้ และอีกที่หนึ่งที่ถนนพระราม 9 ก่อนถึง แยกพรีเมี่ย ครับ ส่วนตรงสุดถนนพระราม 9 เลี้ยวซ้ายเข้าถนนศรีณครินทร์ ก่อนถึงสี่แยกกรุงเทพ-กรีฑา ฝั่งซ้ายมือ ได้เปลี่ยนเป็น V Power แก๊สโซฮอลล์ไปเรียบร้อยแล้วครับ
Dittapong (07-06-2010), HS9KRM (27-07-2010), Juomaru (06-06-2010), Lucky (03-06-2011), Odd999 (27-07-2010), sompol (17-01-2011)