ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 03-06-2010, 20:01   #24
pin
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 pin is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้

แก๊สโซฮอลล์มันกัดกร่อนยางครับ ซึ่ง ในระบบ การทำงานของเครื่องยนต์นั้น ตัวที่มีโอกาส สัมผัสถูกแก๊สโซฮอลล์ ก็คือ ท่อยาง (ตามที่ผมสาธยายไว้ใน Reply ข้างบนนั้นครับ) , ปั๊มติ๊ก , ถังน้ำมัน , ท่อโลหะ , กรองเบนซิน , ท่อร่วมหัวฉีด , เร็คกูเรเตอร์ และหัวฉีด ครับ

ดังนั้น ส่วนที่น่าอันตรายที่สุด ก็คือ ท่อยางครับ ส่วน ที่ถามถึง โอริง ก็จะมี โอริงที่หัวฉีดเท่านั้น ที่มีโอกาสถูกน้ำมันบ้าง แต่ว่า โอริงตรงหัวฉีดนั้น ถ้ามาจากโรงงานแล้ว จะเป็น โอริงชนิดทนน้ำมันเบนซินและแก๊สโซฮออลล์ครับ พอน้ำมันเข้าห้องเผาไหม้ไปแล้ว มันก็ถูกเผาผลาญหมดครับ จึงไม่ต้องกังวลว่า ยางส่วนอื่นๆ จะมีปัญหาครับผม

ส่วนที่ผมกังวล เกี่ยวกับ ถังเหล็ก และ อ.บี เตือนเรื่อง ปั๊มติ๊กในถังนั้น เนื่องจากว่า แก๊สโซฮอลล์ ที่มีส่วนผสมของ แอลกอฮออล์นั้น ส่วนใหญ่ เขาสกัดแอลกอฮอลล์มาจากพืชครับ ซึ่งระบบกระบวนการผลิตของไทยที่ผลิตในปริมานมากๆนั้น ยังไม่ได้ค่าที่มาตราฐาน (พูดตรงๆก็คือ ผมไม่เชื่อใจ) ทำให้ อาจจะเกิดค่าความชื้นสูง ซึ่ง ตัวแอลกอฮอลล์เอง ก็เป็นสารกัดกร่อนอยู่แล้ว ถ้ามีความชื้นสูง เป็นสื่อนำด้วยแล้ว โอกาส ที่โลหะ จะถูกกัดกร่อนพร้อมสนิม จะเกิดขึ้นเร็วมากครับ สรุปว่า จะผุพังเร็วกว่าปกติทั่วไปครับผม
ขอบคุณครับ ทุกวันนี้เติม E10 เป็นประจำ แต่เป็นRB นะครับ อยากลองเติม E20 E85 ดูซักร้อยสองร้อยครับ.
pin is offline  
The Following 5 Users Say Thank You to pin For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), sompol (17-01-2011), sumitr (03-06-2010), tee25 (26-10-2010), tfr_jz (14-04-2012)