ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 16-02-2010, 12:57   #8
cefred
Member

รูปส่วนตัว cefred

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte vvti
คะแนน: 0 cefred is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cefred
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzamp อ่านกระทู้
ขอบคุณมากครับทุกคนเดี๋ยววันนี้ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูคร ับ ข้อมลเพิ่อีกนิดนะครับ ในบอดี้ A31 หม้อน้ำอลูมิเนียมครับ ที่ใช้ ซื้อมาจากเชียงกงบอกว่าจะเอามาใส่ 2j เขาจัดมาให้ตัวนี้เลยครับ ใช้มาตั้งแต่วาง ตอนวางเสร็จขับทางใกล้ก็ความร้อนก็ขึ้นแก้ เอาไปแก้ร้านเดิม ทำพัดลมให้แรงขึ้นครับ หายไปครับแต่ไม่เคยขับทางไกลครับ แต่พอมาขับทางไกลน้ำเดือดเหมือนเดิมเลยครับ
ลองพิจารณาอีก 1 ทางเลือกนะครับ ส่วนใหญ่ที่ผมเจอมาหลายคันเหมือนกัน ถ้ามีการวางเครื่องใหม่ หรือวางมาแล้วไม่เคยเจอปัญหา มาเจอปัญหาเรื่องความร้อนก็ตอนซัดยาว /วิ่งทางไกล/หรือรถติดในเมือง ปัญหานี้เท่าที่ผ่านมาก็มองไปที่หม้อน้ำกันเป็นส่วนม าก น้อยครับที่จะมองเรื่อง Air block หรือ มีอากาศค้างอยู่ในระบบหล่อเย็น การที่มีอากาศค้างอยู่ในระบบก็มาจากระดับของหม้อน้ำ ฝาหม้อน้ำอาจอยู่ในระดับที่ต่ำหรือเสมอกับท่อน้ำหรือ ตัวเครื่อง ส่วนหนึ่งมาจากหม้อน้ำที่สั่งขึ้นรูปใหม่ การเติมน้ำเข้าไปในระบบ มองผิวเผินจะเห็นว่าเต็ม หลายๆคนคงไม่ได้ใส่ใจ แต่ถ้าลงมองลงไปอีกนิด ว่าถ้ามีน้ำค้างอยู่ในระบบเราจะรู้ได้อย่างไร แบบนี้ตอบยากครับ นอกจากดูอาการและตรวจสอบตามที่ คุณ Moonlight และเพื่อนๆหลายคนได้ให้ข้อมูลไว้ ลองตรวจสอบดูนะครับ ถ้ายังแก้ไม่หายเพราะการแก้วิธีนี้ไม่เสียค่าใช้จ่าย และเป็นสาเหตุที่พบมากในรถที่วางเครื่องหลายๆคัน (มีข้อแนะนำ เติมน้ำในหม้อน้ำด้วยน้ำกลั่นที่เติมแบตเตอรี่รถลงไป ให้เต็มแทนน้ำธรรมดา ผลที่ได้คือเครื่องเย็นกว่าเดิม ความร้อนลดลง เพราะน้ำกลั่นเปแนน้ำที่ไม่นำไฟฟ้า และปราศจากแร่ธาตุ มักนำมาใช้ใน Boilerตามโรงงานอุตสาหกรรมครับ ตามโรงงานเค้าเรียกน้ำกลั่นนี้ว่า "น้ำดีมิน(DEMIN)" โอกาศเกิดตะกรันน้อยด้วยครับ ไม่ลองไม่รู้ )

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cefred : 16-02-2010 เมื่อ 15:33.
cefred is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 9 Users Say Thank You to cefred For This Useful Post:
benzamp (16-02-2010), CHAI-ENERGY-DEDE (18-06-2015), HOT-BOY Club (16-02-2010), Jamisquatar (15-04-2012), Nai jz (17-02-2010), nanid (05-07-2011), Odd999 (04-08-2010), somtao (16-02-2010), tatizoodlor (30-11-2013)