ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 11-12-2013, 16:40   #18
KIMCHK
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว KIMCHK

Car Brand: MB w124
Engine Type: 2JZ-GTE
คะแนน: 16 KIMCHK is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai อ่านกระทู้
รถวางใช้งานมาแล้วอย่าหวังว่ามันจะสดซิง ๆ เหมือนเครื่องเชียงกงเลยครับ เอาเป็นว่าคราบน้ำมันต่าง ๆ มันต้องมีบ้างเป็นธรรมดา น้ำมันที่คุณเห็นน่าจะมาจากการรั่วออกทางฝาวาล์ว เพราะยางมันเสื่อมตามกาลเวลาไม่ได้หมายความว่าฝาจะโก ่ง โก่งไม่โก่งต้องดูน้ำดูความร้อนครับ
ส่วนวิธีดูนั้นผมแชร์แบบคร่าว ๆ แล้วกันนะครับ
1. เช็คโค๊ตเครื่องยนต์ (ถ้าสามารถทำได้)
2. ฟังเสียงครับ ฟังทั้งที่ห้องเครื่องยนต์และปลายท่อไอเสีย (ฟังตอนใช้น้ำมันนะครับ) ที่หน้าเครื่องก็ลองฟังดูว่ามันมีอะไรก็อก ๆ แก๊ก ๆ บ้าง อาจเป็นพวกลูกปืนพลูเล่ หรือเสียงอุปกรณ์กระแทกตัวถัง ต้องสังเกตุดูครับ เครื่องเจเราเนี่ยจัดว่าเป็นเครื่องที่ดีที่สุดของ Toyota ตัวหนึ่งเลยทีเดียว ขนาดว่าใช้แก๊สกันเป็นแสนโล วาล์วก็ยังถือว่าทนทานกว่าเครื่องยนต์ใหม่ ๆ มากครับ ทีนี้ลองตั้งใจฟังที่ท่อไอเสียตอนเดินเบาดูครับ ว่ามันเดินเรียบขนาดไหน ถ้าวาล์วไม่สนิทจริงมันก็จะมีเสียงปุด ๆ ให้ได้ยินบ้าง แต่อันนี้ก็อาจมาจากสาเหตุอื่นได้เช่น หัวเทียน หัวฉีด เอาเป็นว่าถ้ารวม ๆ เนียนก็ ใช้ได้ครับ
3. การระบายความร้อน ถ้าเค้าให้ลอง หรือให้เขาขับให้นั่งลองขับตอนแดดร้อน ๆ ติดไฟแดงดูก่อนครับ สังเกตุดูว่าความร้อนขึ้นไหม แอร์เย็นหรือไม่ ถ้าผ่านก็ ok
4. ถ้าสามารถทดลองความเร็วสูงได้ลองเลยครับ (ดูเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับสำคัญมาก) รอบสูง ๆ มีสะดุดบ้างไหม ความร้อนขึ้นหรือเปล่า (และได้ลองช่วงล่างไปในตัวด้วย)
5. แนะนำหาเพื่อนหรือช่างที่มีพื้นฐานเครื่องยนต์ไปดูด้ วยจะดีที่สุดครับ

ส่วนเรื่องบอดี้อันนี้ผม no comment ครับ วันนี้พอมีเวลาเลยได้ออกความเห็นกับเค้าบ้าง อิอิ

ส่วนเครื่องที่ว่าฝา 2 แบบน่าจะหมายถึงตัวธรรมดากับ vvti ครับยังไงลองค้นหาในกระทู้ดูครับ มีข้อมูลมากมายเลย

ก่อนลองตกลงกับเจ้าของรถก่อน ซัดๆมาพังคาทีน งานเข้าเอานะ

ทางที่ดีให้เจ้าของซัดเองให้ดูสักรอบสองรอบ
Apple JZ Power (11-12-2013), eiciekuni (11-12-2013), khwan1j (12-12-2013), kkk (13-12-2013), nik0078 (11-12-2013)