ดูแบบคำตอบเดียว
เก่า 04-06-2014, 17:17   #3
Thanaphon2
ClubJZ Web Register

Car Brand: Benz
Engine Type: 1UZ VVTI
คะแนน: 0 Thanaphon2 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 อ่านกระทู้
รถขับสี่เป็นรถอะไรล้อยางขนาดเท่าไหร่ครับ
ผมขอตอบเบื้องต้นดังนี้
1.เรื่องเฟืองท้าย
มาตรฐาน 1UZ Vvti ใช้ 3.26 กับล้อหลังขนาด 25.7 นิ้ว
หากเป็นรถล้อใหญ่ก็เทียบเอาได้ เช่น ล้อขนาด 30 นิ้วก็ใช้ขนาดเฟือง = 3.26x30/25.7 = 3.8

2.เรื่องเพลากลาง
ยอยท้ายเกียร์ UZ เป็นก้อนยางกลมให้ตัวได้น้อยมากจำเป็นต้องใช้คู่กับต ุ๊กตาเพลากลางและตั้งศูนย์ให้ตรงกันมากที่สุด
หากเป็นรถขับสี่ที่เป็นเพลากลางท่อนเดียวไม่มีตุ๊กตา หิ้วเพลากลางจะต้องแก้ไขท้ายเกียร์เป็นเพลาเสียบและ ยอย universal เหล็ก
ถ้าไม่แก้ไขเวลาท้ายรถยุบตัวจะทำให้เพลากลางยันกระแท กท้ายเกียร์บางทียางแท่นเกียร์ยางแท่นเครื่องขาดกันเ ลยทีเดียว และยอยยางที่ถูกบิดตลอดเวลาจะขาดในเวลาอันรวดเร็ว และจะสั่นสะท้านเวลาออกตัวแบบแก้ไม่หายครับ
ขอบคุณครับคุณตู่ รถผมแม็ค ขอบ 15 ยาง 30 นิ้ว ตอนนี้ช่างโล่ (วัดลาดปลาดุก) หาเฟืองให้อยู่ครับ เห็นแกบอกว่า 3.5 น่าจะแมท แต่เดี๋ยวลองดูครับ ส่วนเรื่องเพลากลางเดี๋ยวผมไปลองครับ ขอบคุณที่แนะนำนะครับ
Thanaphon2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม